Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Sony A7II & CZ 100mm f2 Planar T* CY or Leica Summicron 90 f2 non-APO E55 (1980-1998)

Sony A7II & CZ 100mm f2 Planar T* CY or Leica Summicron 90 f2 non-APO E55 (1980-1998)

Chào các bác, như tiêu đề em muốn xin tư vấn của các bác, hiện tại em có 1 máy Sony A7II và 1 lens 35mm để sử dụng đa thể loại rồi, hiện tại bây giờ muốn kiếm thêm 1 em tele để chụp chân dung nữa thì lựa chọn như thế nào ? Tiêu cự em hay sử dụng khi còn dùng DSLR là 85mm nên giờ chuyển qua Mirrorless cũng muốn dùng same same như vậy. Bác nào đã từng sử dụng cả 2 rồi thì cho em nhận xét 1 chút được không ạ ? Hiện em đang quay tay.

_ Carl Zeiss 100mm f2.0 Contax Yashica (C/Y) (giá thị trường khoảng 18-22tr) + ngàm chuyển : nghe bảo con này là huyền thoại của CZ ngàm C/Y vì độ nét ngay tại F2 cũng như độ nổi khối, tách mẫu.

_ Leica Summicron-M 90mm f2.0 pre-APO, non-APSH (giá thị trường từ 22tr - 40tr tùy năm SX) + ngàm chuyển : nghe bảo con này cũng là 1 lens đẳng cấp theo như đánh giá của KenRockwel thì chất ảnh chỉ thua kém 1 chút so với đời ASPH hiện tại thôi.

Em xin chân thành cám ơn ý kiến của các bác.
    Được sửa bởi quanghuy3 lúc 09:11 AM ngày 17-02-2017

Vote leica nhé. Hiện tại mình đang xài bản ASPH, thật sự vô cùng hài lòng.
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

Bạn đừng tin Ken Rockwell, ảnh Leica 90 cron pre-ASPH và APO ASPH (AA) khác nhau tuơng đối nhiều nhé.
    Lens AA là 1 trong những lens đỉnh cao của Leica, ảnh hiện đại, rất nét và bokeh rất đẹp, nhưng giá cũng không dễ chịu lắm. Nếu bạn mua được với giá 40 tr thì quá tốt.
    Còn lens pre-ASPH cũng là 1 lens tốt, nhưng chỉ là đỉnh cao so với thời của nó. Lens cho ảnh classic, mềm mại, nhưng mình nghĩ với cái giá của nó thì không đáng lắm, trừ khi bạn đặc biệt thích Leica.

Quote Được gửi bởi sphinxx View Post
    Vote leica nhé. Hiện tại mình đang xài bản ASPH, thật sự vô cùng hài lòng.
    Bác cho em xin vài tấm ảnh gốc chưa chỉnh sửa mà bác chụp bằng con Leica APSH để em chiêm ngưỡng được không ạ ? thấy các bác chơi Leica đa số cũng trầm lặng nên không tìm được nhiều hình từ em này lắm.

Quote Được gửi bởi nonamevn View Post
    Bạn đừng tin Ken Rockwell, ảnh Leica 90 cron pre-ASPH và APO ASPH (AA) khác nhau tuơng đối nhiều nhé.
    Lens AA là 1 trong những lens đỉnh cao của Leica, ảnh hiện đại, rất nét và bokeh rất đẹp, nhưng giá cũng không dễ chịu lắm. Nếu bạn mua được với giá 40 tr thì quá tốt.
    Còn lens pre-ASPH cũng là 1 lens tốt, nhưng chỉ là đỉnh cao so với thời của nó. Lens cho ảnh classic, mềm mại, nhưng mình nghĩ với cái giá của nó thì không đáng lắm, trừ khi bạn đặc biệt thích Leica.
    Bác chỉ sơ sơ cho mình vài thứ khác biệt được không, em cũng nghe nói khác nhưng không rõ lắm là khác về cái gì.
    Với lại nếu với cái giá đó thì bác có lựa chọn nào khác cho em về cái tiêu cự đó không bác ?