Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 65

Chủ đề: Canon đào tẩu. Xin cao nhân cho ý kiến :v

các bác tranh cãi ghê quá....
    ông chủ thớt vào vấn đề chính cho nó ổn....các bác cứ nói thế này thế nọ...e xài 5d3 vs 85L2470LII70200LII1635LII được 3 năm trước khi bán hết chuyển qua sony....e dùng song song A7R và canon 5D3..bán hết chuyển qua A7R2 và 1 loạt ống kính cao cấp...
    chả bênh anh nào.chả chê anh nào...chỉ thấy do mục đích ntn mới quan trọng...
    mà bác chủ thớt nói thích màu ống kính ZEISS...thử hỏi bác chủ thớt có chụp Jpeg và ra ảnh luôn ko qua hậu kì ko?
    theo e thấy là dùng A7 và A7II sẽ có chút trục trắc về khoản focus nếu chụp event...vì e chụp cưới và chụp thời trang thì rất bực mình.mặc dù A7RII...e fai chơi thêm con A6000 để phục vụ cho mục đích này....còn để chụp bt thì e nghĩ 5D3 thua A7RII nhiều khía cạnh....
    các bác cũng không nên quá căng thẳng khi tranh luận...vì có đôi khi mục đích mỗi người khác nhau nên cảm nhận về sự cần thiết khác nhau...khuyên chân thành chủ thớt cứ phang em 7RII+2 em Batis và 5 cục pin )...là đủ dùng...
    leica MP240+ 35F1.4

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Okie, cứ cho là nhẹ đc 200g đi, bác đánh đổi 200g nhẹ hơn bằng việc 1 buổi chụp thay pin 4 lần ???? lỡ pin rớt xuống biển hay xuống đường khi xe đang chạy là toi mịe cục pin cả triệu, gặp bác nào hà tiện chơi pin lô cái lâu lâu gặp pin lỗi cháy hư luôn main cái máy? chưa kể nếu bác gắn 70-200 GM lên thì phải mua cái grip cầm cho cân. Zậy 200g cũng biến mất. Mỗi người có lý do riêng để chọn và không chọn. Em đâu tranh cãi gì, em chỉ cung cấp thông tin thôi mà. kakaka
    Thôi bác ơi, nói dối riết từ FB tới VNphoto ai cũng chửi mà ko nhìn ra được. Đây ko phải 1 lần bác thay đổi tt, đưa tt giả để dìm hàng các hãng khác ngoài Canon. Bác đã cầm vô GM70-200 chưa? Xài nó trên Body nào của Sony chưa? Ko biết thì nổ nữa, mình xài A7ii+70-200GM F2.8 từ thời nó mới ra cơ, cầm bt, chả lệch méo gì. Xin lỗi, còn tự tin tới mức đeo chéo vai chạy gần 5km trong sự kiện Photo Run ở tp e nhé. Nhắc lại, TƯ VẤN CÓ TÂM, đừng nói láo nữa.

DSCF1905 by Quan H, on Flickr
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

Quote Được gửi bởi sphinxx View Post
    Thôi bác ơi, nói dối riết từ FB tới VNphoto ai cũng chửi mà ko nhìn ra được. Đây ko phải 1 lần bác thay đổi tt, đưa tt giả để dìm hàng các hãng khác ngoài Canon. Bác đã cầm vô GM70-200 chưa? Xài nó trên Body nào của Sony chưa? Ko biết thì nổ nữa, mình xài A7ii+70-200GM F2.8 từ thời nó mới ra cơ, cầm bt, chả lệch méo gì. Xin lỗi, còn tự tin tới mức đeo chéo vai chạy gần 5km trong sự kiện Photo Run ở tp e nhé. Nhắc lại, TƯ VẤN CÓ TÂM, đừng nói láo nữa.

DSCF1905 by Quan H, on Flickr
    chi
    Vâng, như em đã nói, mỗi người đều có ý kiến riêng. Dĩ nhiên vào box sony thì bác chủ sẽ đc nghe về mặt pro của Sony rồi. Việc 70-200GM cắm vào a7rII cũng như 70-200L II cắm vào 6D thôi. Em cầm cảm thấy ko cân đối thì nói ko cân đối. Em nêu ra phần cons của nó để bác chủ tham khảo thì các bác lại nói em dìm hàng, thiệt tình. Túm lại là thích là chiến. Bản thân em cũng đã nói bác chủ thích là được, múc a7rII luôn cho đỡ lăn tăn còn gì? Giờ mà bác nào làm topic chuyển từ Sony qua Canon em sẽ nêu cons của Canon cho các bác cân nhắc.

Giờ em phân tích đến mặt tài chính và hiệu quả kinh doanh:
    Lấy giá theo B&H:
    5DIII + 24-70L II + 70-200L II = 2249 + 1749 + 1949 = 5947 usd
    a7r2 + 24-70 GM + 70-200 GM = 2898 + 2198 + 2598 = 7694 usd
    bộ Sony mắc hơn đến 30% so với bộ Canon là 1747 usd. chưa kể bác phải mua thêm một vài cục pin thêm của Sony nữa. Ở VN số tiền này là đáng kể.
    Về trọng lượng không hơn kém nhau là bao, tầm dưới 150g
    Về tiền thì bác phải bỏ ra nhiều tiền hơn cho tấm ảnh
    Ảnh Canon làm da rất dễ do độ nét vừa đủ, ảnh từ Sony da rất hash, chụp chân dung mà cứ như chụp macro, làm 1 tấm theo phong cách của bác tốn thời gian bằng 3-4 tấm Canon. Hiệu quả công việc giảm sút rõ rệt.
    Cái được ở đây là bác được sướng về phía bác. Quan trọng ở đây là việc sướng của bác có lấy thêm tiền của khách hàng hay không?
    Nếu có thì bác mạnh dạn tiến, còn không thì tùy bác quyết định.
    Nên nhớ là bác chủ ở VN chứ không phải Mỹ, 1 show chụp tiệc chỉ trên dưới 100usd, chụp cưới có tay nghề mới lấy đc của khách hàng cả ngàn Usd, còn không tầm 500usd là hết mức, trừ chi phí chắc lời tầm 100usd. Gear mới cũng không giúp bác chủ có đc cái đẳng cấp chụp ngon hơn. các studio lớn như Hana, HoàngHK vẫn xài Canon. Họ pro rồi nên xài gì cũng ngon. Bác chụp show tháo lens tới lui, lỡ bụi bay vô màn trập mà kẹt thì có nước mà khóc ròng, chả lẽ mua thêm 1 con a7RII back up? (Ôi xa xỉ vậy).
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Máy sony màn trập điện tử lấy gì bụi vô>_> ~~~~~~~~~
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 06:10 AM ngày 22-02-2017

Thanh niên kia cãi cố quá mấy bác quan tâm chi :D.
    Ông bạn em xài a7ii + 55FE chụp cưới phà phà, mà sáng nét căng nhìn đẹp lắm
    đê em kb fb bác đưa flick ông ấy cho anh xem thích ko.
    Được sửa bởi phong26011991 lúc 05:04 AM ngày 22-02-2017

Mịa nói chuyện ngu và hoang tưởng vãi, sắm bộ gear như cưng mà chụp tiệc lãi có 100USD thì chủ yếu lòe gái là chính haha.

Thợ chiến chỉ cần chụp lễ và bàn tiệc, vào mùa xách dái (xin lỗi anh em forum tại thấy cưng này nói chuyện tề thiên nên em...) đi không (gear shop lo), cẩn thận có tâm thì vác thêm 8 viên eneloop. Xong tiệc giao file 4K VND 1 phát thành phẩm, chụp bỏ file trên 20% thành phẩm thì lấy phép đi luôn kèm theo câu mày chụp hay phá máy haha.

1 tiệc cưới trung bình giờ 400-500 ảnh. Nhân lên thì thấy lý sự cùn của thằng bỏ 5-6K USD trên bàn phím.(Phân tích kinh tế theo cưng).

Back up tiệc cưới hay thậm chí album chỉ cần em A7 14 -15 chai hiện nay. Còn nói chuyện như cưng thì đi chụp lấy tiền mà chỉ vác 1 body thì chắc chỉ có cưng đã phân tích.

Dăm năm về trước thời con 5D đầu tiên ra đời (trước đó 20D - 30D - 40D), nhà nhà từ cao cấp tới bình dân (không dùng lấy gì mà xài) dùng cho dịch vụ vẫn phà phà lấy tiền khách huống chi giờ con bèo A7 không đảm nhiệm nổi (theo phân tích của cưng vác gear khủng có lấy tiền của khách thêm không hehe)

Thay lens bụi bay cha sinh mẹ đẻ thầy thợ mới nghe dính vào con cảm biến chần dần của MRL, hôm nay gặp thánh phán dính vào màn chập, ngay cả DSLR hầu như chưa nghe ca nào bụi bay vào kẹt cái màn chập (trừ phi khi xưa ta bé ta ngu ra đồi cát đợi trời nổi gió thay lens). Tháo 2 cái body của 2 dòng MRL và DSLR ra và nhìn vào hiểu liền nghe cưng.

Chụp về tự làm da thì chỉ có chụp gái như cưng mới tự A-Z rồi tính hiệu suất với thời gian.

Dân chụp chuyên studio chỉ lo chụp và chộp, chuyện môi xinh, má hông,trắng da, dài tóc có thằng lo, cưng không tin bửa nào xuống anh dẫn đi cho mở mắt lần đầu. Cưng chỉ anh xem ai chụp chuyên nghiệp đi làm mấy cái việc ấy, nếu có may ra họ A-Z việc chụp, in ấn, bao khung bán cho khách hàng.

Phân tích xong thấy túm lại cưng bớt chém bớt dại, chú tâm đi săn mấy em dùng Sigma nên dùng dịch vụ cân chỉnh của cưng, thấy ai than là cưng có mặt ngay trong vòng 2s. Chúc cưng đắt hàng, đừng hễ có tư vấn là bay vào tào lao.

Chỉ mong là chủ thớt đừng nghe theo th bịa đặt trên kia thôi. Ăn gạch thử box Canon sang tới FB giờ sang đây.
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

Quote Được gửi bởi huutuyen View Post
    Mịa nói chuyện ngu và hoang tưởng vãi, sắm bộ gear như cưng mà chụp tiệc lãi có 100USD thì chủ yếu lòe gái là chính haha.
    Bác có ý kiến phản biện với em thì comment xây dựng lịch sự xíu, đâu cần phải dùng từ như mấy bọn thất học vậy, có vẻ bác cũng lớn tuổi rồi hay sao ấy, nói cho người ta nghe lọt lỗ tai xíu, nói kiểu đầu đường xó chợ thì chả khác nào bôi tro vô mặt mình. Em chưa bảo ai là "ngu" hết bác nhé.

Thợ chiến chỉ cần chụp lễ và bàn tiệc, vào mùa xách dái (xin lỗi anh em forum tại thấy cưng này nói chuyện tề thiên nên em...) đi không (gear shop lo), cẩn thận có tâm thì vác thêm 8 viên eneloop. Xong tiệc giao file 4K VND 1 phát thành phẩm, chụp bỏ file trên 20% thành phẩm thì lấy phép đi luôn kèm theo câu mày chụp hay phá máy haha.

1 tiệc cưới trung bình giờ 400-500 ảnh. Nhân lên thì thấy lý sự cùn của thằng bỏ 5-6K USD trên bàn phím.(Phân tích kinh tế theo cưng).
    Back up tiệc cưới hay thậm chí album chỉ cần em A7 14 -15 chai hiện nay. Còn nói chuyện như cưng thì đi chụp lấy tiền mà chỉ vác 1 body thì chắc chỉ có cưng đã phân tích.
    Em cũng quen nhiều photo như bác nói. Các bạn đều phải dùng gear của mình đi chụp tiệc. Rất hiếm các studio trang bị máy sẵn cho các bạn dù là có là thợ của tiệm hay không. Bây giờ cạnh tranh nhiều, thợ chụp freelancer cũng nhiều nên các studio chả dại gì mà mua máy hết. Liên kết trả 1 cục cho các bạn freelancer. Em chắc là bác chủ đi chụp tiệc cũng phải xài gear của mình thôi, có đc cài gear nào khác đâu. Mà nếu bác chủ có là chủ studio, chả lẽ đưa cái máy a7rII cho thằng thợ????
    1 tiệc chụp tầm 5-600 tấm, tiệc lớn còn hơn. Em thấy có máy 5D3 hơn mấy trăm ngàn shoot rồi, a7rII có máy nào được trên 100kshoot chưa? nếu có bác cho em biết thông tin để update.
    Máy ảnh giờ cũng bền nên dùng 1 hay nhiều máy còn tùy theo tiền show chụp, tình hình tài chính ngân sách. Có rất tốt, không có cũng chả sao. Mấy anh em thợ dùng 1 body duy nhất nhiều vô kể, mang theo 2 body trở lên thì chỉ có studio lớn và chụp cho khách hàng lớn thôi.

Dăm năm về trước thời con 5D đầu tiên ra đời (trước đó 20D - 30D - 40D), nhà nhà từ cao cấp tới bình dân (không dùng lấy gì mà xài) dùng cho dịch vụ vẫn phà phà lấy tiền khách huống chi giờ con bèo A7 không đảm nhiệm nổi (theo phân tích của cưng vác gear khủng có lấy tiền của khách thêm không hehe)

Thay lens bụi bay cha sinh mẹ đẻ thầy thợ mới nghe dính vào con cảm biến chần dần của MRL, hôm nay gặp thánh phán dính vào màn chập, ngay cả DSLR hầu như chưa nghe ca nào bụi bay vào kẹt cái màn chập (trừ phi khi xưa ta bé ta ngu ra đồi cát đợi trời nổi gió thay lens). Tháo 2 cái body của 2 dòng MRL và DSLR ra và nhìn vào hiểu liền nghe cưng.
    a7rII có bị kẹt màn trập, bác coi trong cái videoclip em đã post trước rồi. Nếu không hiểu tiếng anh có thể nhờ bác gì ở Mỹ dịch hộ. Vừa được học mà vừa được tăng tình đoàn kết giữa anh em chơi Sony với nhau.

Chụp về tự làm da thì chỉ có chụp gái như cưng mới tự A-Z rồi tính hiệu suất với thời gian.

Dân chụp chuyên studio chỉ lo chụp và chộp, chuyện môi xinh, má hông,trắng da, dài tóc có thằng lo, cưng không tin bửa nào xuống anh dẫn đi cho mở mắt lần đầu. Cưng chỉ anh xem ai chụp chuyên nghiệp đi làm mấy cái việc ấy, nếu có may ra họ A-Z việc chụp, in ấn, bao khung bán cho khách hàng.

Vâng, file của 5D3 là 23mp, file của a7rII là 42mp, bác thấy khối lượng file gấp đôi chưa? Nghe đồn bác apham bán a7r vì PC của bác ấy load hình không nổi. Vậy có lẽ phải thêm tiền năng cấp PC mới đảm bảo tiến độ làm việc được (thêm tiền nữa chăng?). Về phần chỉnh da thì da trên a7rii chi tiết gai góc bao nhiêu nổi ra hết, hơn nữa file lớn và size lớn đòi hỏi các bác retouch cực hơn trong việc xử lý da. Có thằng em làm retouch thuê cho các studio, có 1 thời nó bỏ không làm file cho Nikon D800 vì làm file của Nikon D800 cực quá, làm 1 file của nó bằng làm 5 file bên máy canon mà tiền như nhau. Thôi nó làm file của máy Canon cho khỏe. Dù bác chủ retouch hay thợ retouch cũng phải tốn thời gian nhiều hơn (tốn thêm chi phí giờ công)

Phân tích xong thấy túm lại cưng bớt chém bớt dại, chú tâm đi săn mấy em dùng Sigma nên dùng dịch vụ cân chỉnh của cưng, thấy ai than là cưng có mặt ngay trong vòng 2s. Chúc cưng đắt hàng, đừng hễ có tư vấn là bay vào tào lao.
    Bác lại ngụy biện nữa, vấn đề chả liên quan gì đến topic này. Em thấy hình như cái lối ngụy biện ăn sâu vào con người VN dù là ở Mỹ hay đâu cũng thế.
    Đôi lời phân tích về tính kinh tế. )

Bác có ý kiến phản biện với em thì comment xây dựng lịch sự xíu, đâu cần phải dùng từ như mấy bọn thất học vậy, có vẻ bác cũng lớn tuổi rồi hay sao ấy, nói cho người ta nghe lọt lỗ tai xíu, nói kiểu đầu đường xó chợ thì chả khác nào bôi tro vô mặt mình. Em chưa bảo ai là "ngu" hết bác nhé.

Em cũng quen nhiều photo như bác nói. Các bạn đều phải dùng gear của mình đi chụp tiệc. Rất hiếm các studio trang bị máy sẵn cho các bạn dù là có là thợ của tiệm hay không. Bây giờ cạnh tranh nhiều, thợ chụp freelancer cũng nhiều nên các studio chả dại gì mà mua máy hết. Liên kết trả 1 cục cho các bạn freelancer. Em chắc là bác chủ đi chụp tiệc cũng phải xài gear của mình thôi, có đc cài gear nào khác đâu. Mà nếu bác chủ có là chủ studio, chả lẽ đưa cái máy a7rII cho thằng thợ????
    1 tiệc chụp tầm 5-600 tấm, tiệc lớn còn hơn. Em thấy có máy 5D3 hơn mấy trăm ngàn shoot rồi, a7rII có máy nào được trên 100kshoot chưa? nếu có bác cho em biết thông tin để update.
    Máy ảnh giờ cũng bền nên dùng 1 hay nhiều máy còn tùy theo tiền show chụp, tình hình tài chính ngân sách. Có rất tốt, không có cũng chả sao. Mấy anh em thợ dùng 1 body duy nhất nhiều vô kể, mang theo 2 body trở lên thì chỉ có studio lớn và chụp cho khách hàng lớn thôi.

a7rII có bị kẹt màn trập, bác coi trong cái videoclip em đã post trước rồi. Nếu không hiểu tiếng anh có thể nhờ bác gì ở Mỹ dịch hộ. Vừa được học mà vừa được tăng tình đoàn kết giữa anh em chơi Sony với nhau.

Vâng, file của 5D3 là 23mp, file của a7rII là 42mp, bác thấy khối lượng file gấp đôi chưa? Nghe đồn bác apham bán a7r vì PC của bác ấy load hình không nổi. Vậy có lẽ phải thêm tiền năng cấp PC mới đảm bảo tiến độ làm việc được (thêm tiền nữa chăng?). Về phần chỉnh da thì da trên a7rii chi tiết gai góc bao nhiêu nổi ra hết, hơn nữa file lớn và size lớn đòi hỏi các bác retouch cực hơn trong việc xử lý da. Có thằng em làm retouch thuê cho các studio, có 1 thời nó bỏ không làm file cho Nikon D800 vì làm file của Nikon D800 cực quá, làm 1 file của nó bằng làm 5 file bên máy canon mà tiền như nhau. Thôi nó làm file của máy Canon cho khỏe. Dù bác chủ retouch hay thợ retouch cũng phải tốn thời gian nhiều hơn (tốn thêm chi phí giờ công)

Bác lại ngụy biện nữa, vấn đề chả liên quan gì đến topic này. Em thấy hình như cái lối ngụy biện ăn sâu vào con người VN dù là ở Mỹ hay đâu cũng thế.
    Đôi lời phân tích về tính kinh tế. )

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    không biết từ "đa số" của bác nằm ở vùng nào... Chứ chụp cưới phải có ít nhất 2 cái camera với 2 ống kính khác nhau và tốt hơn là có 2 camera men =))... Cái từ "nghe nói" rất không rõ ràng vì bác không làm nghề

Còn nói vụ file lớn thì thì chủ em chụp nikon hơn 11 năm chắc dẹp tiệm quá =))... up lên fb và làm album chả lẻ phải up hết 1000 tấm ?!? những tấm tâm huyết và ăn tiền nhất người ta mới up và cho vào album... Ổ cứng 200usd là hơn 3tb =)) thánh có biết tính không

Thôi đi ông... Ông càng chém người ta càng cười vào mặt ông... Ông không làm nghề mà vào đây chém gió cho lắm
    Bác phân tích ngắn gọn, em đã hiểu trình cưng ấy, thôi 2 anh em mình bận áo lạnh chống gió và

Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng