Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 65

Chủ đề: Canon đào tẩu. Xin cao nhân cho ý kiến :v

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    ờ, chụp 6-7 tiếng 1 ngày thì con Sony bác phải mang theo 1 rổ pin. Xét về trọng lượng chả hơn kém nhau là bao đâu nếu dùng lens chất lượng tương đương nhau. Anyway thì bác chủ thích là được. Như bác lukas khuyên roài thì CZ 1635 f4 (cá nhân mình thấy zoom lens của CZ thua xa zoom lens của Canon với Nikon, mà chính hãng chỉ có mỗi nó, giờ Canon 16-35L III ra thì CZ không còn của nào luôn), fix 85 f1.4GM hay Batis cũng ổn vì chênh 1,8 với 1,4 cũng không nhiều lắm. Còn body thì chơi a7rII để khỏi lăn tăn.
    Bác ILO anti Sony cũng mù quáng nhỉ,lập lờ đánh lận con đen. Cục pin Sony nhỏ xíu, mình đi chụp đám cưới từ lúc ceremony cho tới kết thúc tiệc (gần 7 tiếng) xài cũng chi hết 3 cục, cục thứ 4 ít hơn 50%, và cả 5 cục pin của mình chỉ nằm gọn trọng hộp mắt kiếng bt, nặng chưa tới 200gr. Chả biết bác ILO xài Sony bn lâu r mà cần phải mang rổ pin bự tới mức bù được 6 7kg gear?
    Chưa kể bác nói zoom 16-35CZ thua hết Canon và Nik thi bác chắc chỉ dân chơi gear, đọc review. Con Nik 16-35 là con lens ghẻ nhất mà e từng xài, tới mức đa số ng dùng mua 14-24 thay thế.

Nhưng bác nói ko sai về việc nên lên A7r2, e xài qua cả 2 máy A7ii và A7r2 thì đúng là A7r2 tố hơn toàn diện, nổi bật nhất là khoảng ISO, A7ii chỉ chỉ tốt từ 3200 trở xuống trong khi A7r2 lên đc tới 12800 mà noise ko nhiều.

@Chủ thớt: bộ gear mà bác khao khát và hạnh phúc khi sử dụng sẽ là bộ gear bác cho ra những tấm hình đẹp nhất, mình nghĩ bạn cứ chuyển, nghe tư vấn chỉ để tham khảo vf tâm lí ng VN mình hay đi vào lối mòn như xe máy là Honda và thích mua cũ giá hời nhưng bán lại giữ giá. Còn chuyện 9 người 10 ý so đo thông số thì đầy, đơn giản là ngày trước những dòng máy AF đầu tiên cũng rất lởm, vẫn ít nhiều phụ thuộc vào MF mà người ta vẫn cho ra bức hình cưới đẹp, thi do người cầm máy vẫn làm chủ thiết bị thôi.

_DSC2213 by Quan H, on Flickr

DSC03666 by Quan H, on Flickr
    Được sửa bởi sphinxx lúc 02:25 AM ngày 20-02-2017
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

mình đã dùng qua đúng 5D3 và cũng chuyển qua sony.gear cũ mình y hêt bác chủ thớt....thêm e 2470LII nữa.nhưng bán hết qua sony...và mình hoàn toàn thấy ok về chất lượng cũng như những gì mình cần thiết...Pin thì chắc chắn ko thể so sánh vì 1 ông toàn điện tử và 1 ông thì quang học...ông 7R2 tốn pin hơn là lẽ thường tình.có 1 vụ nữa mà chụp đám cưới ko tiện vs sony là vụ ghi vào thẻ....mình chỉ thấy đó là nhược điểm lớn nhất...tốc độ ghi hình vào carte SD ko bao h bằng ghi vào Compactflash.xem lại hình mà rafale thì chắc phải 1 phút sau.......đó là hạn chế của sony.còn có bác hỏi em 50 FE 1.4 thì chất lượng ăn đứt e 50 1.2 của canon...còn e 55 là 1.8 nhé
    tặng bác tấm hình vs e 50 1.4 đây[IMG]_DSC0124 by duc nguyen hong, sur Flickr[/IMG]
    leica MP240+ 35F1.4

luk: em biết 50L cái gì cũng thua lolz ... nhưng không hiểu sao em vẫn khoái lolz ... haha

hôm chủ nhật kỳ rồi em mới đc cầm A7rii với 85 batis thấy nhẹ hênh ... đã thật keke

spin: tấm trắng đen hơi bị noise... bác nên tăng thêm grainy để thêm noise phủ cho đồng bộ ... nhiều khi ảnh có grainy nhìn cũng vintage lắm

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    luk: em biết 50L cái gì cũng thua lolz ... nhưng không hiểu sao em vẫn khoái lolz ... haha

hôm chủ nhật kỳ rồi em mới đc cầm A7rii với 85 batis thấy nhẹ hênh ... đã thật keke

spin: tấm trắng đen hơi bị noise... bác nên tăng thêm grainy để thêm noise phủ cho đồng bộ ... nhiều khi ảnh có grainy nhìn cũng vintage lắm
    Ah, mình để cho bác chủ biết ảnh của A7ii ở ISO6400 và dưới 3200 ntn. Chỉ mang tính tham khảo. Dù sao cũng cám ơn bác peter đã góp ý
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

Hiện tại e chả có gì để phàn nàn về chất lượng của bộ gear e đang xài. Cái e phân vân khi đổi qua dùng sony là vụ strobiz e cũng hay đánh đèn cho ảnh fashion mà microless thì e nghĩ chắc k thể = dx DSLR. wedding bt thì e không đánh đèn nên dù album wedding hay phóng sự - truyền thống tiệc nhiều lắm là đánh 2 đèn thì e nghĩ sony cũng ok.
    Em chỉ thích cái hệ màu của sony + CZ mà cũng k rõ hệ màu nó ntn chỉ là e để ý ae bạn bè chơi sony ra cái màu gốc nó nghệ nghệ làm sao ấy. Cũng giống như Fujiflim ra cái màu vintage kiểu flim cổ dx cách tân lại.
    Tiêu cự 16-35 là e sử dụng gần như 70% nên nếu CZ 16-35 F4 không = dx vs 16-35L f4 thì chắc là e sẽ không đổi. Em không dùng nikon cũng vì như bác trên nói là 16-35 F4 G của ni là thằng tệ nhất trong các dòng 16-35.
    haizz thiệt khó xử chắc là e sẽ mua 1 con A7 + ngàm để xài thử xem sao. Lý do ở xa nên cũng k thể thuê hay mượn ae dx nên đành mua về thẩm du.
    Các bác bảo dịch vụ thì tính cái nào lợi nhất nên mua về dùng thử có lẽ hơi phí thì e cũng xin nói như câu của 1 bác nào nói ngày xưa e đọc được " Ăn chơi phải sướng " Cái nghề hay cái tâm làm nghề tuy gọi là kím tiền nhưng dù sao e cũng muốn sướng 1 tý. Nên thôi chắc thẩm du trước xem hệ màu nó thần thánh ra sao :D

qua sony mần con a7rii đi bác... dòng thấp hơn là khá mệt mỏi với vụ focus bác à ...

Nghe mấy bác kia nói e cũng ngại. Cái e quan tâm là màu nên chắc sẽ lấy 1 em A7 2hand về xài thử trước xem sao r mí quyết định đổi hay k ạ

Quote Được gửi bởi hausohen View Post
    Nghe mấy bác kia nói e cũng ngại. Cái e quan tâm là màu nên chắc sẽ lấy 1 em A7 2hand về xài thử trước xem sao r mí quyết định đổi hay k ạ
    bác vác e A7 về lại tiếc đấy....
    leica MP240+ 35F1.4

Về cơ bản thì Sony vẫn hơi yếu cho chụp dịch vụ. Có 1 clip của anh Matt Granger có nói về vấn đề này. Anh ta là pro photo, chụp để kiếm tiền và khá thực dụng. Ổng chê Sony ở chỗ buffer ít, khi đầy mất 10-20mins để clear nên ổng bị mất shot và có vẻ rất bực bội. Vấn đề thứ 2 ổng thấy là nếu dùng sony mà không cẩn thận thì bụi sẽ lọt vào máy, gây kẹt màn trập và không cách gì tự thổi nó ra ngoài được. Phải mang đến dịch vụ của Sony thay. Ngoìa ra ổng chê ống kính cho Sony mắc hơn khá nhiều so với Canon.
    https://www.youtube.com/watch?v=3peUWb-3hLo&t=761s

Bác chủ mà mua Sony A7 chắc hết mon men tới mirroless luôn vì con a7 AF rất chán và noise ở high iso cao.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Bác cứ tham khảo thím này trùm về Sony chụp dịch vụ dân Pro đàng hoàng chứ không phải dân chém gió!
    Iso A7 cũng same same 5d3 nhưng có cái DR A7 cao hơn nhiều tha hồ chụp ngược sáng mặt trời ra tia mà không bị cháy sáng nhé hehe! AF thì đúng là không nhanh nhưng bác có chụp thể thao đâu mà lo. Hãy tham khảo clip của thím này sẽ rõ!
    https://www.youtube.com/user/jasonlanierpros/featured

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng