Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 48

Chủ đề: Cho em hỏi, sao Nikon D1x lại giá thấp thế ạ?

Quote Được gửi bởi anhlevanthinh View Post
    Anh Quang oi, em mới tập tành chơi cái món này thôi, em cũng đang có con D1x, anh biết chổ nào làm lại Pin của em nó chỉ giúp em nha anh. Em o tp hcm.
    Cảm ơn anh nhiều lắm.
    anhlevanthinh thân!
    Tôi ở HN nên chỉ biết giá nó là 550.000d. Chụp được, bảo hành 6 tháng.

[1] Ban VietThai, bạn hỏi trong trang 2 có điểm nào từ kinh nghiệm của mình mình thấy nó là điểm bất lợi của 1x so với entry-level của Nikon. Điểm bất lợi rõ ràng nhất mình thấy là:

+ không zoom lớn hình đã chụp để biết được có infocus hay không.
    + LCD nhỏ quá.
    + không dùng CLS.
    + ISO chỉ đến 400 là tốt.
    + old-typed battery.

[2] Theo ý kiến chủ quan, trong trường hợp mặc định và trừ phi bạn post lên đây cho mình biết là bạn cần cái gì ở máy ảnh thì bạn nên để tiền mua ít nhất D200. Chỉ khi nào:

+ bạn chụp thể loại action như mình mà không có nhiều tiền mua top level;
    + bạn cần máy có khả năng chịu đựng tốt, quăng qua quăng lại va đập nhiều thay vì dùng plastic đụng mạnh sợ nó vỡ;
    + chụp ISO thấp;
    + cần máy có tuổi thọ cao vì chụp liên tục và nhiều; và
    + dùng lens nặng ký

thì lúc đó bạn mới justified mua 1x chưa nói đến việc nên mua mint condition. Nếu không hãy nên mua dòng entry level cho điều kiện chụp bình thường.

[3] Về việc langbam nói RAW của 80 và 1x, 80 dùng compressed RAW và không thể so sánh với RAW của 1x được cho dù cách nhau 5 năm công nghệ. Mình cung cấp bằng chứng dưới đây, các bạn đọc và trao đổi thêm với mình.

http://www.nikonians.org/forums/dcbo...topic_id=37897

[4] Mình chủ quan tin rằng ảnh RAW với ISO125 của 1x đẹp hơn RAW của tất cả các dòng entry-level của Nikon ở ISO200. Dù vậy, VT phải cân nhắc kỹ mình cần điều gì đừng gì những cái hào hoa bên ngoài mà chọn 1x.

[5] VT nếu có thể không nên quan trọng hóa tên tuổi của một hãng nào. Làm điều đó bạn quan trọng đến phương pháp method-based mà quên đi cái quan trọng hơn là kết quả result-based. Không quan trọng là máy nào quan trọng là bạn tạo ra được kết quả nhưng thế nào từ một máy. Ngoài ra, bạn nên là một người mà bất kể đưa cho bạn một cái máy hiệu nào bạn điều biết dùng nó để tạo ra kết quả bạn muốn và mình nghĩ rằng đó mới là cách học tốt hơn. Bạn học cái chung và không học cái chi tiết để đến khi người ta cho bạn vào một hoàn cảnh tương tự nhưng khác với cái bạn học lúc đó bạn không biết phải làm thế nào.

[6] Nếu bạn còn cần hỏi kinh nghiệm gì nữa thì vui lòng post lên hỏi mình.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:58 AM ngày 18-06-2008

Quote Được gửi bởi Quang973 View Post
    anhlevanthinh thân!
    Tôi ở HN nên chỉ biết giá nó là 550.000d. Chụp được, bảo hành 6 tháng.
    Cảm ơn anh nhiều lắm.

Làm lại pin cho D1X à? Tại SG có giá là 400k, và 1 chầu cafe.

Quote Được gửi bởi ducala_nguyen View Post
    Làm lại pin cho D1X à? Tại SG có giá là 400k, và 1 chầu cafe.
    ui, anh ducala_ nguyen như vị cứu tinh của em. Em mời anh 2 chầu càfe luôn anh nhe. Em gặp anh vào lúc nào được anh Nguyen a.

Hik, giờ em mới reply được, em cứ type đến khi gửi thì bị out. Thực ra trước giờ em chưa nghĩ đến moden Dx nào vì ngại chi phí, nhưng khi thấy chú D1X vừa tầm nên đem lòng xao xuyến tương tư. Theo như những gì bác Nikonian nói thì có vẻ D1x thể hiện sức mạnh vượt trội ở thể loại action, action cũng là một trong những thể loại em thích, những thể loại em thích có thể kể tên như là: đời thường, chân dung, macro, động vật, kiến trúc, phong cảnh... Và hình như D1x nặng đến hơn 1kg???? Thế mạnh của D1x là sự chắc chắn, canh nét nhanh và dáng đẹp... vậy có những điểm nào D1x yếu hơn so với đàn em ạ, những sự hao mòn vô hình về công nghệ hay chỉ là giá rẻ đi chỉ vì nó đã khấu hao hết dây chuyền sản xuất ạ????
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Quote Được gửi bởi anhlevanthinh View Post
    ui, anh ducala_ nguyen như vị cứu tinh của em. Em mời anh 2 chầu càfe luôn anh nhe. Em gặp anh vào lúc nào được anh Nguyen a.
    Ngày tốt trời, ko mưa, alo, rảnh thì cafe, sau đó tà tà đến chỗ làm pin, giao pin, hôm sau ghé lấy, ok thì mới trả tiền. Rất đơn giản, hihihi. Địa điểm trên địa bàn Q.1 thôi.

Em xin được dẫn một bức do người nước ngoài chụp bằng D1x, hic, mê quá đi, em này bác Nhật Khương đang bán với giá 699 đồng
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Có bác Long hỏi, em xin trả lời.
    Nikon D1x chụp ngon cực, nếu mua cái body upgrade version 2.0 rồi chụp file RAW thì màu sắc, chi tiết, WB chính xác chưa chắc mấy em đời sau theo kịp. 1 điểm duy nhất rất cần lưu ý là pin vì máy này đời cũ, pin là loại NI-MH do đó điện áp hoạt động không được tin cậy ngay cả pin mua nguyên hộp, chụp hơn trăm tấm mà phải sạc 6h thì eo ôi cực.
    Pác aPham giúp em 1 tí Pác nha. Pác chỉ điểm giúp em nơi nào ở SìGòn upgrade version 2.0 cho D1x, Pé D1x nhà em nó cũng thix được tẩm quấc 1 trận như thế mà em thì ko bít tìm nơi nào để giúp cho Pé nó được thỏa mãn. Cảm ơn Pác nhiều lém.

Hic sao bác Vietthai kg resize hình lại rồi post lên, mạng nhà mình cùi chuối quá, load mãi mới lên tấm hình.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng