Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 48

Chủ đề: Cho em hỏi, sao Nikon D1x lại giá thấp thế ạ?

Vụ này nghe có vẻ hay, em đang tìm mua thân máy, đang lăn tăn D50, D40, D80 thì gặp cụ D1x này, có khi lại hay, không biết pin piếc làm sao, nhìn dáng tao to đẹp trai là thích rồi, dùng laptop Pen III nhưng gặp con Workstation cũng đáng.
    By the way, mấy hôm trước em đọc thấy Nikon D1 chip cảm biến 2,6 Mpx, hehe, cứ thấy hài hài, nghe như Cell phone.
    Cảm ơn bác Apham đã cho em nhiều hơn những hiểu biết về D1x.
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Quote Được gửi bởi Quang973 View Post
    Tôi đã từng sử dụng D1x, đúng là pin làm lại thì hết khoảng 550.000d. mới thì 63$. chụp liên tục thì được chừng 400-500file. Màu sắc tốt, chính xác, chỉ tội iso lên 800 thì không ổn nữa.
    Anh Quang oi, em mới tập tành chơi cái món này thôi, em cũng đang có con D1x, anh biết chổ nào làm lại Pin của em nó chỉ giúp em nha anh. Em o tp hcm.
    Cảm ơn anh nhiều lắm.

Bạn VietThai

[1] Tiếp theo những thông tin anh aPham và Toan cung cấp ở trang một thì mình gửi thêm cho bạn, và những bạn có chung sự quan tâm, đến một số điểm dưới đây về dòng máy này dựa trên kinh nghiệm sử dụng mấy năm qua. Trước năm 2008 thì mình dùng máy này là máy chính để chụp thể thao nhưng sau đó thì mình mua máy mới và vẫn giữ nó làm backup body vì hiện tại không dễ dàng gì mua được D1x mới chụp chỉ vài nghìn shots.

[1A] Điều anh aPham và Toan nói về battery rất đúng và đây là hạn chế của máy này so với các máy sau này của Nikon dùng Lithium battery. Khi mình dùng EN-EL4 chụp khoảng 1000 tấm chỉ mất 1 (trong 5) vạch thì nếu tương tự mình phải dùng 2 cục EN-4 cho D1x trong trời nắng. Chỉ lưu ý nhỏ trong nhận xét của Toan là vì em ấy sống ở vùng lạnh quá cho nên càng lạnh thời gian sử dụng càng ít đi (như Toan nói trong trang 1). Ở điều kiện nóng như ở vn, bạn có thể chụp đến tối đa 500 trăm shots áp dụng cho viên pin còn mới.

[2] Anh aPham có nói charge khoảng 6 hours. Điều này chỉ đúng khi nào bạn dùng chức năng refresh trên charger (để giúp cho pin thọ hơn) vì với loại pin này nên xả hết rồi charge lại thay vì charge chồng như Lithium bây giờ. Việc refresh bạn có thể không cần làm liên lục chỉ cần làm cho mỗi vài lần charge cũng được (nghĩa là charge chồng vài lần refresh một lần). Nếu thế thì thời gian charge (không refresh) khoảng 2-3 giờ hoặc ít hơn. Vì lý do pin này nên mình mua 3 viên pin cùng một lúc (qua ebay).

[3] Về pin thì Nikon vẫn còn bán original EN-4 2000mah nhưng, theo kinh nghiệm mình đã đọc review và đã dùng nhiều năm qua, bạn không nên phí tiền hơn 100 đồng mua viên này. Chỉ cần mua Powersmart 2100mah là đủ tốt. Mình thấy trên thị trường ebay có chào bán 2200mah mình chưa thử vì cẩn thận không muốn thử đồ third party nhưng bạn có thể thử dùng nếu muốn. Mình chỉ biết Powersmart là rất tốt mình để cả vài tuần trong tủ mà vẫn không mất năng lượng. Giá mình mua là khoảng 30 đồng qua ebay tính luôn shipping cost.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 12:57 PM ngày 17-06-2008

[4] Về chất lượng hình ảnh của nó tạo ra thì bạn có thể vào room thể thao xem ảnh mình chụp năm 2007 tất cả đều bằng máy này. Sắp đến mình cũng sẽ post ảnh tennis đã chụp đầu năm 2008 với máy này. Nhìn ảnh bạn sẽ tự nhận xét về khả năng của nó.

[5] Điều mình thích nhất ở máy này, ngoài việc tuổi thọ cao, là khả năng auto-focus của nó vượt qua tất cả các dòng máy Nikon digital từ D200 trở xuống và đó là lý do vì sao mình chọn nó để chụp ảnh thể thao với vận tốc bắt dính subject từ khoảng 150-200kmh (bạn xem ảnh). Ở phần này những loại máy mình nêu trong mục này không phải là đối thủ của nó.

[6] Ngoài điểm nói trên, nó thua những máy còn lại về nhiều mặt khác nhất là ISO. Mình thấy nó chỉ sử dụng được từ ISO400 trở xuống. Ở ISO125 mình (chủ quan) nghĩ rằng ảnh RAW nó cho ra đẹp hơn dòng low entries của Nikon. Nó không có khả năng zoom out ảnh đã chụp và LCD cover của nó thì lại rất mờ làm mình phải mua clear cover của Hoodman để vào (hic). Đây là điểm dở của nó.

[7] Nếu bạn có câu hỏi là low entry bodies hay D1x khi giá bằng nhau thì bạn có thể xem lại bài viết của mình trong topic của anh HungDong hỏi D2x hay D300 trong đó mình giải thích điều gì cần phải xem xét khi một người chọn một máy cũ pro body và một máy mới non-pro body khi hai giá ngang nhau.

[8] Nói ngắn gọn, nếu bạn chỉ chụp bình thường trong điều kiện bình thường ánh sáng tốt và cần phải focus nhanh thị bạn chọn máy này. Nếu khác hơn thì nên bỏ thêm 300 nữa mua D200 sẽ có thể dùng cho trường hợp general purposes tốt hơn. Vì lẽ đã nói và vì lý do mình cần focus nhanh, cộng thêm mình chỉ mong dùng máy pro, mình đã chọn mua máy này vì nó cần thiết trong trường hợp cụ thể của mình.

[9] Nếu bạn còn có câu hỏi nào nữa về kinh nghiệm sử dụng máy này xin vui lòng post lên để hỏi mình. Trong vài giờ đến mình sẽ chụp máy này post lên topic này, phần để cho bạn thấy là trước đây mình bị bong leathergrip của máy và đã đưa cho Nikon thay lại toàn bộ grip này không tốn tiền nên bạn nhìn nó bạn thấy nó rất mới (xem topic của anh ThanhCong67 về bong leathergrip trong room Tán Gẫu). Tiếc là nếu bạn ở nơi không có Nikon Service thì bạn không thay free of charge cái này được (mình sau đó thay luôn leathergrip cho F5 cho nó mới luôn trong khi nó chưa bị bong sau này mình chụp billiards với F5 rồi sẽ post hình lên sau). Nếu bạn ở vn có dịp sang Singapore có thể gửi cho Nikon Service thay cho bạn free.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 01:14 PM ngày 17-06-2008

Em muốn hỏi bác Nikonian2006 một câu thôi ạ
    Bây giờ muốn chọn mua một body D1x tốt thì đã chụp khoảng bao nhiu shot là có thể chấp nhận được ạ, bác có thể cho bọn em một tầm giá hợp lý có thể mua được để khi có người rao còn biết đường mà cân đối phải không bác
    Chung thủy với vợ con, Sắt son với bồ bịch

[10] Bạn Long thân mến, câu hỏi của bạn có hai ý.

+ Theo ý kiến chủ quan của riêng mình, nếu bạn đã mua máy cũ, bạn nên mua nó ở dạng mint condition nhất là máy dòng pro vì nếu không nó đã bị abused bởi dân pro. Dân pro là người chỉ quan trọng ảnh cho ra thế nào không quan trọng hình thức máy thế nào. Vì điều này, nếu kiếm được, bạn nên mua máy về những điều kiện khác nhìn còn mint và shutter count khoảng +/-10,000. Đối với D1x, hoặc dòng tương đương của Canon, đây là một điều khó. Chính vì vậy, mình mới không bán máy của mình vì muốn mua lại không dễ dàng gì.

+ Về giá hợp lý thì đây là một câu hỏi khó. Mình không muốn trả lời vì sẽ có thể làm ảnh hưởng đến việc mua bán có thể xảy ra. Mong bạn nên xem trên ebay như giá tham khảo. Sorry bạn mình không trả lời được câu hỏi này.

[11] Dưới đây là hình mặt trước và sau của máy D1x mình đang có trong đó mình cho bạn thấy mình vừa mới đưa Nikon thay toàn bộ grip cho máy free. Mình chỉ việc mang đến xong chờ 1-2 ngày đến lấy. Chỉ buồn là ở Vietnam không có việc này. F5 của mình cũng sẽ nhìn tương tự như thế này. Để biết grip mới hay không bạn chỉ cần nhìn vào dáng xù xì (rough) của grip vì nếu là cũ do tác động của mồ hôi nó sẽ láng. D1x rất dễ bị bung cái nắp cao su đậy bên trái ở phía trước cho máy cũ và bung luôn card door ở phía sau. Bạn sẽ thấy là Nikon đã thay lại cho mình.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:09 PM ngày 17-06-2008

[12] Nếu bạn còn hỏi gì về kinh nghiệm của máy này xin vui lòng post lên để hỏi mình.

Em rất cảm kích trước sự nhiệt tình của bác Nikonian2006, lúc chiều em đã vào đọc nhưng vì mạng bị disconected nên không kịp viết phản hồi, thực sự nghe những gì bác nói trên đây em đang say D1x như điếu đổ, chỉ mong sớm được sở hữu một em làm bạn chiến đấu, quả thực nhìn ảnh review của bác quá phê, tăng thêm nung nấu để mang em này về làm vợ, à nếu có câu hỏi, chắc em chỉ hỏi là khi đã mang tiếng là lạc hậu so với các bậc hậu sinh, thì có những gì mà theo anh thì được cho là tụt hậu về công nghệ nhất, ảnh hưởng trực tiếp đến giá trị của D1x không ạ? Em cảm ơn anh, chúc cho tình yêu của anh em mình với Nikon không bao giờ vơi cạn.
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Nếu bác thực sự ham cái cảm giác cầm máy thân kim loại cứng cáp, lại có cả grip dính liền nhìn ngầu ngầu thì cứ D1x mà xơi, nó là con Nikon Pro rẻ nhất, D1 thì hiếm mà lại quá xá tệ.

Còn nếu quan tâm đến chất lượng ảnh, tiện ích, công ngệ thì D80 em thấy tuyệt hơn nhiều. Mà giá D80 mới tinh còn thấp hơn. Thích to thích nặng thì mua Grip và nhét 6 cục AA Ni-Hm vào, nặng và đầm hơn cả D1X.

Lỗ ngắm to, chấm nhiều, pin Li-Ion sạc mau đầy xài lâu hết, tốc độ xử lí nhanh hơn D1X nhiều nhiều. LCD to đẹp hơn hẳn. ISO cao chụp tốt hơn.

Nếu RAW D1X đẹp chẳng lẽ RAW D80 lại xấu hơn, còn chụp Jpeg D80 hơn D1X khỏi bàn.

Tóm lại em thấy chả có lý do gì để bác mua D1X cả, trừ phi thật thật rẻ, hoặc được ai làm quà tặng không.

Chưa kể, bác mua rồi rất khó bán lại.

Nên suy nghĩ kĩ bác ạ.

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng