Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 30

Chủ đề: Thụy Sĩ - Nơi Ai Cũng Trở Thành Nhiếp Ảnh Gia

Lần đó em qua Thụy Sỹ ở bên đó 7 ngày. Em ở Vevey, Interlaken, Lausanne, Lucerne bác ạ.

Đi rồi mà về vẫn còn ngẩn ngơ, đẹp quá. Chắc em sẽ phải quay lại sớm thôi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bác chủ đi hồi nào mà trời xanh mây trắng nắng vàng sạch sẽ tuyết thế. Chứ mùa đông nhìn chung ít nắng đẹp thế này á.

Em cũng vừa đi Thụy Sỹ đợt nghỉ Noel vừa rồi. Nhưng nhà em lên 1 khu trượt tuyết khá biệt lập ở trên núi, ở tịt trên đó, xong là về. Chả chê gì (vì chuyện làm Du lịch, khách sạn của TS nổi tiếng TG rồi, mình chả đủ trình nhận xét), chỉ chê đắt. Nhà em 2 lớn 1 bé hôm nào tìm được chỗ nào ăn dưới 100 CHF (tương đương 100 USD) là xuýt xoa khen rẻ :-D

Em lên tấm ảnh chụp trong lều băng Iglu được sử dụng làm quán ăn. Đây là Iglu lớn nhất tại châu Âu (theo như trên website giới thiệu). Muốn có chỗ ăn trong này thì phải đặt chỗ trước, nhất là vào mùa cao điểm. Sau đó đi cáp treo lên đỉnh núi, ăn xong lại đi cáp treo xuống. Mà riêng chờ cáp treo đã qua cơn đói mịa rồi. Bù lại, cảm giác trùm chăn ngồi ăn nồi lẩu pho-mai trong một cái lều băng (nhiệt độ trong lều là -5 độ) cực kỳ Yomost.

Ôi bác apham ở 7 ngày luôn ạ, em chỉ có 3 ngày ở Thụy Sĩ thôi, và thực ra Lucerne là thành phố em muốn đi nhất nhưng cuối cùng vì lịch trình với thời gian nên em đành skip Lucerne. Bác thấy Lucerne sao bác ơi *.*

Chào bác hmontagne, em đi mùa hè bác ạ, tháng 8, nên lúc đó trời trong xanh, nắng vàng, thời tiết khá đẹp, nhưng Jungfrau thì có tuyết quanh năm nên lên đến đó dù mặt trời chiếu chói mắt nhưng tuyết vẫn phủ đầy. À vâng em cũng thế bác à, em thích rất nhiều thứ ở Thụy Sĩ, chỉ có mỗi giá cả là em phải nhắm mắt nhắm mũi ko nghĩ đến nhiều, chứ ko là xót thật ấy bác ! Ôi mà bác đã trải nghiệm ở lều tuyết luôn ạ, bác có ngủ lại luôn ko bác?

Em tiếp bài đây ạ:

Grindelwald đúng là một thị trấn đáng để ở lại, bởi vì từng con đường ở đây đều đẹp như tranh vẽ, những ngôi nhà nhiều màu sắc, hoa được trồng rất nhiều góp phần tạo nên nét nên thơ, nhẹ nhàng cho cảnh vật nơi đây. Rồi có những con đường sẽ làm bạn như muốn nín thở để ngắm trọn nó vào lòng:

Nắng chiều:

Ráng chiều vàng:

Hình chụp lúc 8h tối:

Đây là khu "làng dưới" mình ở, từ Grindelwald phải đi xuống một con dốc hơi cao nhưng đặc biệt recommend bạn nào nếu tìm khách sạn nhớ tìm khu làng dưới này thì sẽ có view rất đẹp nhé, khu làng trên view ko được đẹp và thoáng như vầy.

Làng trên đây nha bà con, ở đây thì không khí hơi bị du lịch hơn tí với nhiều khách sạn, nhà hàng, souvernir shop..

Đây là nơi mà rất nhiều video giới thiệu về Grindelwald được quay ở đây:

Buổi tối ở ngôi làng nhỏ đầy sao:

Em cũng có 1 topic trong chuyến đi châu Âu vừ rồi đây nè bác chủ ơi. Có một số ảnh Thụy Sỷ bác sẽ nhìn rất thân quen ạ.
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=207612
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mấy bức thảm cỏ nhìn thích quá, như trong phim.

Bác @apham ơi, ko biết phải tại máy em ko hay sao mà nhiều hình bị lỗi ko thấy bác ạ.

Thanks bạn AntonioLodas nha

Sáng hôm sau tụi mình dậy sớm đi Jungfrau. Bạn có thể mua vé này tại Interlaken Ost station hoặc Grindelwald nhé, tuy nhiên tốt nhất nên mua ở Interlaken Ost vì ở đây nhiều quầy hơn và ít người mua hơn bên Grindelwald, giá vé Good Morning là 135 CHF, bạn được đi lên bằng 2 chuyến đầu giờ và phải xuống trễ nhất là chuyến 1h trưa (tùy mùa mà giờ này có thể thay đổi nhẹ). Giá vé bình thường là 176 CHF, vậy với vé này bạn sẽ tiết kiệm được một khoảng khá nhiều. Thời gian chơi như vậy là thoải mái rồi.

Ngồi trên con tàu đưa mình băng rừng vượt núi trùng trùng điệp điệp lên đến độ cao hơn 3000m thiệt là phải cảm thán và nể phục sự sáng tạo của con người: Nothing is Impossible.

Từ Grindelwald bạn cần dừng ở Kleine Scheidegg để đổi tàu nhé.

Từ Kleine Scheidegg đi tới Jungfrau tàu sẽ dừng nhanh 2 lần tại Eigerwand và Eismeer cho mọi người ngắm cảnh. Đoạn đường này đúng là tuyệt tác của tự nhiên thiệt đó...

Qua tấm kính là cảnh thiên nhiên hùng vĩ như thế này:

Chiếc đồng hồ Tissot này là phiên bản đặc biệt, có ghi độ cao 3454m của Jungfrau trên mặt:

Jungfrau là một trong những đỉnh núi cao nhất của dãy Alps nổi tiếng. Điểm nhấn của chuyến đi đến Jungfrau là việc ngồi trên chuyến tàu uốn lượn lên dốc, với tầm mắt nhìn xuống cảnh tượng tuyệt vời ở dưới. Cho nên mình thực sự recommend bạn nào đến Thụy Sĩ nên đi Jungfrau nhé.

Hình chụp từ đài quan sát:

Xa xa có một cái hồ nước màu xanh đậm lạ ghê.

Chịu nổi ko???

Hình mê ly , chi phí đi Thụy Sĩ là bao nhiêu vậy bà con

Thanks bạn nhé, về chi phí thì Thụy Sĩ mắc hơn so với những nc khác trong khối Châu Âu đó bạn.

Khi ra ngoài:

Mình đến Jungfrau vào mùa hè, lúc ở dưới thì buổi trưa cũng khá nóng nhưng lên tới đây tuyết vẫn phủ kín, nơi đây có tuyết quanh năm nên bạn đi mùa nào cũng sẽ thấy tuyết hết nhé.

Tuyết mùa hè là đây:

Ở đây có khá nhiều hoạt động như đi hiking lên đỉnh núi, chơi zipline...

Có rất nhiều khu vực tuyết lún sâu nên ko được đi vào:

Nghịch tuyết

Trời xanh tuyết trắng:

Toàn cảnh:

Đổi tàu ở Kleine Scheidegg, nếu đi bằng vé Good morning ticket thì từ Jungfrau thì bạn cần phải xuống lúc 1h trưa đến Kleine Scheidegg nhưng từ đây về lại Grindelwald bạn đi chuyến nào cũng được nên có thể ở lại đây chơi trước khi xuống nhé vì Kleine Scheidegg cũng rất đẹp:

​Đối với mình thì đỉnh Jungfrau không phải là điểm nổi bật nhất của chuyến đi lên mà đó chính là đoạn đường đi lên đây với cảnh vật hùng vĩ cực kì đẹp và ấn tượng.

Xuống núi:

Đi bộ từ ga về khách sạn thì có view này đây:

Bạn còn nhớ chỗ này ko?

Bắt tàu về từ Grindelwald đi, lẽ ra theo kế hoạch tụi mình sẽ dừng ở làng Brienz và có thời gian dạo chơi ở đây nhưng...vì mình canh giờ đến theo thời gian ghi trên vé và thấy mọi người xuống nhiều nên mình xuống theo ai ngờ bị...nhầm ga . Mình dừng ở Brienz West Station thay vì phải dừng đúng ở Brienz Station. Đi bộ từ đây đến Brienz cũng ko xa lắm, khoảng 30 phút nhưng vì bạn mình đuối quá ko chịu đi nữa nên tụi mình đi dạo khu này và chờ chuyến tàu tiếp theo để đi đến Brienz. Thực ra Brienz West cũng rất nên thơ và vắng vẻ:

​Lake Brienz:

Cả cuộc đời nỗ lực và cố gắng, có khi nào cũng chỉ là để có được điều này khi về già:

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng