Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Lens máy ảnh có rất nhiều đốm nhỏ li ti, mốc hay hơi nước?

Question Lens máy ảnh có rất nhiều đốm nhỏ li ti, mốc hay hơi nước?

Như tít ạ, em mới mua lại cái lens 70-200 Canon. Lúc mua em chỉ nhìn coi có bụi với test chụp cũng ok. Nhưng giờ khi về nhìn kĩ lại, thì bên sâu trong có rất nhiều những chấm nhỏ li ti ở thấu kính bên trong, Mật đồ dày đặc cách nhau cỡ 2mm trên phủ đều trên kính. Cũng có một vòng tròn những chấm to hơn (nhìn trong trong).

Vậy các bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi, nó là hơi sương đọng lại hay là mốc ạ. (Bên trong chưa có rễ tre ạ). Cách khắc phục như thế nào ạ?

Em mang ra phơi nắng 2 tiếng mà nó chỉ bớt một xíu thôi :(

p/s: Em ko chup hinh duoc a. :(

Quote Được gửi bởi kakatr View Post
    Như tít ạ, em mới mua lại cái lens 70-200 Canon. Lúc mua em chỉ nhìn coi có bụi với test chụp cũng ok. Nhưng giờ khi về nhìn kĩ lại, thì bên sâu trong có rất nhiều những chấm nhỏ li ti ở thấu kính bên trong, Mật đồ dày đặc cách nhau cỡ 2mm trên phủ đều trên kính. Cũng có một vòng tròn những chấm to hơn (nhìn trong trong).

Vậy các bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi, nó là hơi sương đọng lại hay là mốc ạ. (Bên trong chưa có rễ tre ạ). Cách khắc phục như thế nào ạ?

Em mang ra phơi nắng 2 tiếng mà nó chỉ bớt một xíu thôi :(

p/s: Em ko chup hinh duoc a. :(
    Bệnh này có vẻ hơi giống bệnh ống kính của mình, hồi trước cũng mua con 70-200 F2.8 của 1 bác chuyên săn ảnh động vật hoang dã, cái kính lọc ND của bác ấy bị kẹt nên bác ấy để lại cho mình với giá hữu nghị, và mình không kiểm tra đưoc chất lượng thấu kính bên trong. Về nhà mình tháo được kính lọc ND, kiểm tra kỹ thì có rất nhiều lốm đốm như giọt nước và nó loang, nhìn nghiêng dưới ánh nắng mặt trời nó tạo ra các màu xanh đỏ khác nhau. Mình tháo cái thấu kính bên ngoài cùng ra để xem thì thấy đó là nấm mốc. NHiều chỗ nó lan tỏa ra trông giống hệt mạng nhện. Mình cố gắng lau nhwng không được vì mấy nấm này bám rất chặt. Về sau phải bán đi với giá gần như cho.
    Nếu bệnh ống kính của bác chủ giống như của mình thì mình nghĩ sẽ khó lau đựoc lắm, trường hợp của bác chưa có rễ tre chắc là nhẹ thôi. Bác thử đem ra tiệm xem thợ họ bảo sao.
    Chúc bác may mắn
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

Trước khi anh giải thích thêm anh nghĩ em nên mang ra tiệm chuyên môn cao (như trung tâm LBM chính hãng Canon hay tương đương) sao cho những người xem lens của em phải có trình độ hiểu biết và nói cho đúng, để họ xem coi có phải là do bụi không hay là do mốc gây ra. Khi em (như anh) không có kinh nghiệm em mô tả như vậy rất là khó nói. Rất có khả năng nó cũng chỉ là bụi bình thường thôi nhưng khi em nhìn vào do thấu kính nó phóng ra một chút nên thấy giống như giọt nước.

Anh mua 70-200 is từ lâu lắm rồi ngay từ lúc mới vừa ra anh mua ngay nay anh nghĩ cũng hơn 10 năm, anh giữ rất kỹ hầu như không bao giờ thay lens ở giữa đường nhưng anh cũng mắc một lỗi là anh đã dùng thổi anh thổi vào sau ống kính. Tháng trước anh mới xem qua thấy có nhiều hạt (anh nhìn cứ tưởng nước nhưng nó rất nhỏ). Anh chưa bao giờ bị, các lens L khác của anh không hề bị cho nên anh mang ngay ra Canon vì anh là CPS member cho nên sửa là giảm giá nhiều. Họ nói cái này là bụi và đây là việc bình thường của ống này vì zoom kéo ra kéo vào là bụi sẽ vào. Chụp ảnh không hề bị gì thì không nên lau cứ để đó, nó không phải là nấm. Nếu muốn sạch, nó lấy anh khoảng 250 đồng dịch vụ (đã giảm giá CPS member) vì nó phải mở ống ra và phải cân chỉnh lại cho đúng (chuẩn Canon chính hãng). Nhưng nó khuyên là không nên làm vì làm xong rồi sẽ bị bụi lại khi zoom.

Mong là lens của em chỉ là bụi, mấy việc này em nên đem ra chuyên môn ngay đừng để vì nếu bị mốc thì không hay, nhưng rất hy vọng là bụi gây ra có thể hạt bụi nó nó vào từ sau ống kính đó em chỉ có ở đó mới vào được thôi.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Không có ảnh nên em không biết thế nào nhưng cá nhân em thì đã từng bị 1 con 70-210 cũng loang loang, em tưởng mốc gì đó mang đi vệ sinh thì bác Tấn bên THD bảo cái này là bị mù, khả năng là không giải quyết được nên em nghỉ khỏe luôn. Xách về cho đứa em tập chụp .
    Cái của bác phơi xong thấy bớt 1 xíu thì có thể không phải mù và nhiều khi vệ sinh chùi sẽ hết bác ạ . Như cái của em là phơi hay gì gì nó cũng y nguyên cả .

Mình xin bổ sung thêm là mình đã cầm chụp 70-200mm v2 rồi mượn từ Canon CPS nhưng mà mình quên xem là nó đã giải quyết được chuyện này ở V2 chưa. Dòng lens này ở phía sau lens có chổ để bụi nó đi vào và do zoom ra zoom vào mà không đóng kính (gắn kín vào máy) cho nên bụi là nó đi vô từ phía sau này. Các bạn sử dụng phải thật sự cẩn thận. Mình dùng ống 24-70mm mà có bị đâu. Mình giữ rất kỹ ống hơn 10 năm mua mà không hề bị bất cứ tì vết nào ở bên ngoài và không bao giờ thay lens ở ngoài trời thế mà bụi nó vẫn vào, là tại do lúc mình lau bụi ở phía sau.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

có thể bị ẩm mốc đó bạn

em sẽ cho nó 1 liều thuốc để ra đi trong thanh thản bác à!

Bạn có thể chụp cái ảnh cho mình xem qua không ?

quan trọng là, bạn thử khép khẩu rồi chụp xem nó có lên ảnh ko. Nếu ko thì quên nó đi