Trang 19 / 69 Đầu tiênĐầu tiên ... 9171819202129 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 181 đến 190 / 684

Chủ đề: Nikon D5 Images

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Hôm bữa anh năn nỉ với BX "mua ống kính zeiss này thôi, không mua gì nữa!" Bà xã nghe có vẻ thích chí, nhưng không nghe anh nói lẩm bẩm "từ giờ đến cuối năm!"

Cứ hứa bừa đi là xong! Hehe
    Chúc mừng anh đã có CZ 135Apo trong tay.

Anh hãy dùng nó chụp ngay chị xã Series hình chân dung. Đảm bảo anh sẽ có life time open passport cho mà xem.
    Ô Mai Gát

Như đã hứa với anh nguoikhongcomay, cuối tuần trước em có đi chụp với combo D5+200mmF/2 toàn bộ ở F/2 để anh nguoikhongcomay góp ý cho mau tiến bộ.

Em bận đến hôm nay mới post hình lên được.

Trước khi nhận được góp ý, em tự rút ra một số điều sau lần chụp này:
    1.1. Mặc dù ánh sáng tốt, nhưg do chubby boy này nặng, em lại set máy ở max auto ISO6400, min S1/100 nên có một số hình bị mờ (em dấu, không post lên đây ).
    1.2. Em quên set AF-C nên mặc dù chụp ở chế độ CH nên vẫn bị out nhiều do máy không tracking được chủ thể.
    1.3. Cái này em không chắc:
    Em đặt focus point 4 điểm, nhiều lần, một trong 4 điểm focus không trúng mắt em bé (4 điểm focus rơi vào đầu, vai, ...) và mở khẩu F/2. Không biết điều này có ảnh hưởng đến độ nét hình chụp không?

2. Dưới đây là hình trả bài anh nguoikhongcomay:

Em đưa 2 bé đi chơi công viên Tao Đàn. Các bé tự chơi, còn em thì đứng vừa trông chừng các bé vừa chụp. Thời gian chụp từ 10.00-11.00 13Aug2017.

2.1. Khởi động:

2.2. Con gái em rất bạo dạn, cầu tuột này cao mà theo anh Ba chơi khí thế luôn.

2.3. Anh Ba còn phải theo đuôi em gái:

2.4. Bé gái tuột xong là em lại phải dắt tay lên cầu thang phía sau để trèo lên chơi tiếp nên hiếm hoi mới chụp được cả 2 đứa trong cùng một khung hình:

2.5. Anh Ba nhìn Bé nè:

2.6. 2 đứa chơi trò bập bênh:

2.7. Đây là cái cầu thang phía sau cho các bé trèo lên cầu tuột:

2.8. Sau khi trèo hết các bậc thang thì đến sàn nghỉ chuẩn bị cho lượt trượt tiếp theo:

2.9. Đứng dưới nhìn các bạn trượt xuống:

2.10. Bé phát hiện ra một cái cửa sổ có hình trái tim có thể chui tắt qua lên cầu thang:

2.11. Bé nhìn anh nè:

2.12. Trượt như vầy coi mới đã mắt chứ:

2.13. Trượt chán rồi chúng quay ra vọc cát:

2.14. Đến lúc quá khích, cát văng tùm lum lên đầu tóc, tai. Em phải tạm dừng chúng lại không cát bay vào mắt thì chị xã cắt cơm em mất và khỏi có chụp choẹt gì luôn.

2.15. Con còn nhiều hình lắm nha. Chờ bác nguoikhongcomay góp ý cho ba con xong rồi con mới cho ba post tiếp

ND5_7125r by Blurrist Lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

trước tiên Cho anh CHúc mưng em có Mấy cháu dể thương quá
    lần đầu tiên em chup 2.0 mà Shutter còn thấp như vây là quá good Em cầm máy chắc lắm
    Hình 1 và Hình cuối quá chuẩn đo nét khoảng cách em đứng chup rất tót
    số hình hoi bi out là do em chup quá gần + tốc đo thấp do đó nên ko nét đuoc nhiều
    Đo nét của D5 quá tốt 2 hinh cầu tuôt với mấy body khác sẻ bi mờ chỉ có net diểm focus. D5 thi hoàn toan nét hết với F2.0 mà Subject đến thẳng chứ ko ngang ,chi tiết thì khỏi nói màu sắc củng vây
    nhớ chup 1/800 trở lên nhé chiều xâu đo nét của D5 như 1DXII
    đó là nhân xet của anh
    Cảm nghỉ của em nhu thế nào khi chup F2.0 ,
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    trước tiên Cho anh CHúc mưng em có Mấy cháu dể thương quá
    lần đầu tiên em chup 2.0 mà Shutter còn thấp như vây là quá good Em cầm máy chắc lắm
    Hình 1 và Hình cuối quá chuẩn đo nét khoảng cách em đứng chup rất tót
    số hình hoi bi out là do em chup quá gần + tốc đo thấp do đó nên ko nét đuoc nhiều
    Đo nét của D5 quá tốt 2 hinh cầu tuôt với mấy body khác sẻ bi mờ chỉ có net diểm focus. D5 thi hoàn toan nét hết với F2.0 mà Subject đến thẳng chứ ko ngang ,chi tiết thì khỏi nói màu sắc củng vây
    nhớ chup 1/800 trở lên nhé chiều xâu đo nét của D5 như 1DXII
    đó là nhân xet của anh
    Cảm nghỉ của em nhu thế nào khi chup F2.0 ,
    Hello anh,

Cảm ơn anh đã trả lời em rất nhanh.

1. Em chụp ở F/2 không có vấn đề gì. Có điều là chụp cả 2 bé thì DOF mỏng nên một bé bị out. Cần phải khép khẩu lại, em nghĩ F/2.8 là ổn.

2. Lần sau em sẽ set máy min speed là 1/400 xem sao rồi tăng lên 1/800 như anh nói (em bị hội chứng sợ hao ISO. Hehehe).

3. Các hình bị out chủ yếu do chụp gần, hầu như là full khung hình luôn (sân chơi hẹp quá, không còn chỗ lùi). Qua đây mới thấy chụp yêu cầu nghiêm khắc, không phải crop nhiều là rất khó.
    Em càng thấy phục các anh chụp chim bay trong điều kiện khó khăn hơn nhiều mà vẫn bắt dính được.

4. Loạt hình em sẽ post trong thread tiếp theo ở khoảng cách xa hơn sẽ nét hơn do độ khó của nó giảm nhiều.
    Ô Mai Gát

Em post tiếp hình chụp sáng 13Aug2017.

1. Nghịch nước chút được không ba?

2. Chỉ là rửa tay cho sạch cát thôi mà bé!

3. Em cũng rửa tay chút thôi nha:

4. Kick&run đúng kiểu bóng đá Ăng lê. Qua chỗ này rộng rãi, em theo chụp cũng phát mệt luôn.

5. Nhảy lò cò vui ghê: Trên bãi cỏ có những tấm đá lát vừa theo bước chân người lớn. Với bé thì hơi quá tầm chân bước nên thành trò chơi vận động.

6. Nào thì cùng nhảy:

7. Con gái thì bao giờ cũng vậy. Thấy hoa đẹp là bỏ anh ba chơi một mình.

8. Vườn hoa xấu đi một chút với cháu rồi. Bé chỉ lấy một bông thôi nha!
    Được sửa bởi blurrist lúc 12:13 AM ngày 17-08-2017 Reason: sửa số thứ tự hình
    Ô Mai Gát

Ảnh rất đẹp, tự nhiên, phản ảnh sự hồn nhiên của tuổi thơ. Thích quá, nhìn mấy đứa anh cũng vui lây!

Anh không hiểu khi máy em để f/2 thì vận tốc phải cao lắm. Anh nghĩ những tấm ảnh mà mặt bị mờ vì máy không focus trên mặt. Thí dụ như tấm 2.6, yên ngựa rõ hơn mặt anh ba.

Nói gì thì nói, em toàn có những của mà anh chúa ghét! Haha

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ảnh rất đẹp, tự nhiên, phản ảnh sự hồn nhiên của tuổi thơ. Thích quá, nhìn mấy đứa anh cũng vui lây!

Anh không hiểu khi máy em để f/2 thì vận tốc phải cao lắm. Anh nghĩ những tấm ảnh mà mặt bị mờ vì máy không focus trên mặt. Thí dụ như tấm 2.6, yên ngựa rõ hơn mặt anh ba.

Nói gì thì nói, em toàn có những của mà anh chúa ghét! Haha
    Dạ đúng anh. Một số tấm bị Out nét do bé di chuyển mà em lại để Af-s. Rút kinh nghiệm lần sau để Af-C là được. Em cũng chưa kiếm soát được nút BBF.

Chỉ một số tấm tốc rớt xuống 1/100 vào lúc đầu do trời nhiều mây muốn mưa, lại chụp dưới tán cây. Phần nhiều là tốc từ 1/320 trở lên. Nếu em đã set min 1/400 hoặc 1/800 như anh nguokhongcomay nói thì sẽ không bị hư mấy tấm đó.

Ghét của nào trời trao của đó. Hehehe.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Dạ đúng anh. Một số tấm bị Out nét do bé di chuyển mà em lại để Af-s. Rút kinh nghiệm lần sau để Af-C là được. Em cũng chưa kiếm soát được nút BBF.

Chỉ một số tấm tốc rớt xuống 1/100 vào lúc đầu do trời nhiều mây muốn mưa, lại chụp dưới tán cây. Phần nhiều là tốc từ 1/320 trở lên. Nếu em đã set min 1/400 hoặc 1/800 như anh nguokhongcomay nói thì sẽ không bị hư mấy tấm đó.

Ghét của nào trời trao của đó. Hehehe.
    Blurriest set chup M nếu chưa quen thi set ISO auto để control DOF , ví du ánh sáng yếu cứ để 1/400 F2.0 ISO auto ,
    đừng quan tâm ISO quá cao , cho dù ISO thâp mà chup ko đúng sáng củng bi noise như thương , voi Body Pro đừng quá lo vấn đề Noise , chup M set ISO Auto có loi thể nếu hình ra thiếu hoac dư có thể chỉnh + hay - Ev đươc
    hi long giúp đươc em

hình này anh chup chỉ làm minh da và geép hình con chó Sói ,ánh sáng rất yếu tốc đô 1/1000 f2.0 ISO 1000 1DX
    ko có bi noise do đó Em đừng lo vấn đề ISO cao voi D5 thi DR tốt lắm

DA0I6037 by Hung Ta, on Flickr

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Blurriest set chup M nếu chưa quen thi set ISO auto để control DOF , ví du ánh sáng yếu cứ để 1/400 F2.0 ISO auto ,
    đừng quan tâm ISO quá cao , cho dù ISO thâp mà chup ko đúng sáng củng bi noise như thương , voi Body Pro đừng quá lo vấn đề Noise , chup M set ISO Auto có loi thể nếu hình ra thiếu hoac dư có thể chỉnh + hay - Ev đươc
    hi long giúp đươc em
    Anh nguoi ko co may,

Cảm ơn anh nhiều!

Em nhận ra điều khác biệt trong set máy của anh qua comment. Như vậy là anh set: Speed priority min 1/400 hoặc 1/800; Auto ISO; M mode; bù sáng +/- tùy tình huống.

Em đang set: Aperture priority mode; min speed 1/100; Auto ISO.

Loạt hình em sắp post trong thread tiếp theo với Smin 1/320 tốt hơn nhiều lắm anh ạ.

Em lên mấy tấm chụp bằng mobile phone gear và mẫu nhí trước.

1. Gear D5+200mmF/2, balo Thinktank streetWalker

2. Adorable model trong buổi chụp

Ô Mai Gát

Trang 19 / 69 Đầu tiênĐầu tiên ... 9171819202129 ... Cuối cùngCuối cùng