Trang 18 / 69 Đầu tiênĐầu tiên ... 816171819202868 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 684

Chủ đề: Nikon D5 Images

tấm này của bác đẹp và hay...con e nó chưa biết mê máy móc, kg cũng làm vai bô lưu niệm thế này

Quote Được gửi bởi bruno18 View Post
    tấm này của bác đẹp và hay...con e nó chưa biết mê máy móc, kg cũng làm vai bô lưu niệm thế này
    Hehehe. Cảm ơn bruno18. Nhờ hỏi ý kiến trải nghiệm trước của em nên mới quyết định mua cái 135Apo này.
    Cứ chụp đi. Mỗi tuổi có cái đáng yêu riêng. Nhất là bây giờ em cầm Leica Q càng gọn nhẹ.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi LTCT View Post
    Anh Phong khi chụp nhớ để ý một tí về hướng ánh sáng thì sẽ cho ra hình đẹp hơn.. Vì trẻ nhỏ nó không đứng yên một chỗ cho mình chụp nên em thường gắn thên cái Flash nhỏ SB 400 dùng để fill. Flash em set TTL và thường giàm 1 - 2 EV tùy theo điều kiện ánh sáng lúc đó.

Tấm này em chụp dùng cách em nói ở trên..

Photography by Andrew Dinh
    Cảm ơn em. Anh cũng có cái sb400. Để anh gắn lên chụp thử xem sao.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Hi ANh Van khoa
    anh thích chup gì nhiều nếu để chup Portrait thi em nghỉ anh nên mua cái 85mm nếu anh có cái Body FF thi nghỉ đến 135

cái lens 300mm moi ra của Nik phải cong nhân nét và chế đô AF nhanh cho dù em TC 1/4 và 1/7 ánh sáng ko đươc tốt mà AF rát nhanh
    chỉ có điều quá nhe do đó tốc đo chup phải rất cao tren 1.5 của tiêu cư lens để tránh bi rung tay ,dành cho spot và wildlife
    Hi bác NKCM,

Mình đã có Nikon 85mm f/1.4 rồi và dùng nó với D800e để chụp portrait rất nhiều cho các nhi đồng trong gia đình khi có dịp. Chụp xong thì cho ảnh hết vì họ chỉ thích dùng iPhone để đưa lên FB chứ không để ý đến cái quality của ảnh qua DSLR và ống kính tốt.

Dĩ nhiên mình rất muốn Nikon 300mm PF f/4 nhưng mình để ý đến CZ 135 APO trong câu chuyện sau (xin lỗi blurrist nếu ngoài lề).

Khi đi thăm Grand Teton và Yellowstone National Parks, mình ở tỉnh Jackson Hole. Hôm cuối cùng trước khi về thì mình dành một ngày dạo phố để kiếm mua đồ lưu niệm. Ngay trong phố có một phòng trưng bày của David Brookover (https://www.brookovergallery.com/), một nhiếp ảnh gia nổi tiếng chuyên về landscape của miền Tây Hoa Kỳ. Có một tấm trắng đen cảnh tuyết với một vài cây trụi lá. Dưới gốc cây là một đám chim. Tấm ảnh nổi bật bởi vì vô cùng sắc nét, nét đến độ thấy cả các đường trên lông cánh chim. May cho mình là hôm đó David Brookover có mặt. Ông ta rất thân thiện và không dấu diếm một điều gì. Mình hỏi ông dùng máy và ống kính gì để chụp tấm này. Ông ta trả lời là Nikon D800e và CZ 135mm f2 APO, nhưng ông ta cũng nói là in hình cũng rất quan trọng.

Tấm ảnh mình thích có đề giá là $US 5,000, có tấm $50,000. Bác có rảnh thì vào trong website của ông ta hoặc youtube để biết thêm về nhiếp ảnh gia này và các kỹ thật ông dùng để in ảnh.

Và từ đó mình cũng cảm thấy mình kém.

L1070787 by Dat's Photos, on Flickr

Em bắt đầu tập tành photoshop qua các video clips trên youtube.

Đúng là chụp sao post vậy dễ dàng hơn rất nhiều.

Hình em post dưới đây, thực tế ánh sáng dưới chân bé và phần thân trên không đều mà em không biết làm thế nào.

Ô Mai Gát

Anh Văn Khoa nếu ấn tượng với cái CZ 135Apo và Nikkor 300mm PF thì cứ mua cả 2. Hehehe, đảm bảo không hối hận.

Cuối tuần em mang ống 200mm đi chụp rồi post lên nhờ anh nguoikhongcomay góp ý. Vì anh là người duy nhất có ống này em biết cho đến nay. Lần này có lẽ em chụp toàn bộ ở F/2 để thử xem cảm giác ở wide open thế nào đã.

Em post thêm tấm chụp bằng Otus 55mm.

Được sửa bởi blurrist lúc 04:54 PM ngày 08-08-2017 Reason: sửa chính tả
    Ô Mai Gát

Cám ơn Anh Van khoa đả giới thiêu đên nha Nhiếp ảnh David Brookover Hình ong ta chup rất đep
    @ Blurrist trong môn nhiếp ảnh này phải có sư hô trơ PTS để tao cho bức ảnh đep hơn nhưng ko lam dúng quá nó sẻ ko còn đep, cái quang trong là mình chup
    bức ảnh có 5 vấn đề mà khi anh chup hình và sửa hình cần chú ý
    1 Nét ( khi xem trong RaW kéo lên 100% phải nét)
    2 Contract ( cái này anh chỉ dùng đến khi anh làm bên Raw (PTS)
    3 Higlight cái này rất quang trong khi anh chup anh để ý nếu ánh quá manh hay chủ thể có màu trắng anh phải giảm 1/3 đến 1stop
    vi cái này rất khó tri trong PTS
    4 Shawdow chú ý chup trong tối anh hay +- 1/3 đên1stop
    5 Crop hình cái này rất khó giải thích ( tuỳ bức ảnh chung ta ap dung Crop) cái này mình nên xem anh nhièu nhủng bức anh nào mình thích để nghiêm ra
    hình em chup hầu như bi higliht và Shadow hay BG bi nhiều white spot là giảm chủ thể đi
    nếu Em thác mắc cần anh giup cứ Inbox anh trong FB ảnh sẻ hương dản thêm trong sư hiểu Biết của anh
    Thân
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Em bắt đầu tập tành photoshop qua các video clips trên youtube.

Đúng là chụp sao post vậy dễ dàng hơn rất nhiều.

Hình em post dưới đây, thực tế ánh sáng dưới chân bé và phần thân trên không đều mà em không biết làm thế nào.

Đối với 1 người chơi máy , và không rành pts như anh thì đừng nên xài pts , mà nên xài phần mềm sẵn có của Nikon. Nó rất hữu ích.
    Vd : Viewnx , capture nx ...
    Nó rất dễ xài ( chụp Raw kéo lại mấy cái anh thắc mắc rất nhanh). Hiện tại e cũng xài 1-2 cái đó chỉnh hình lẹ giao cho khách lun .

Quote Được gửi bởi dlo123 View Post
    Đối với 1 người chơi máy , và không rành pts như anh thì đừng nên xài pts , mà nên xài phần mềm sẵn có của Nikon. Nó rất hữu ích.
    Vd : Viewnx , capture nx ...
    Nó rất dễ xài ( chụp Raw kéo lại mấy cái anh thắc mắc rất nhanh). Hiện tại e cũng xài 1-2 cái đó chỉnh hình lẹ giao cho khách lun .
    Anh đang học PTS qua youtube. Trước tiên chắc dùng cho tốt Camera Raw rồi sau mới vào đến Photoshop.

Có lễ nên học một lớp cơ bản về màu sắc.

Hình dưới đây là anh chỉnh màu da theo một video hướng dẫn trên youtube. Nó được chụp bằng 85mm F/1.4N

1. Chưa PS:

2. Tập PS bằng channel mixer:
    Được sửa bởi blurrist lúc 09:11 AM ngày 11-08-2017 Reason: Thêm hình để so sánh
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Anh Văn Khoa nếu ấn tượng với cái CZ 135Apo và Nikkor 300mm PF thì cứ mua cả 2. Hehehe, đảm bảo không hối hận...]
    Hôm bữa anh năn nỉ với BX "mua ống kính zeiss này thôi, không mua gì nữa!" Bà xã nghe có vẻ thích chí, nhưng không nghe anh nói lẩm bẩm "từ giờ đến cuối năm!"

Cứ hứa bừa đi là xong! Hehe

Trang 18 / 69 Đầu tiênĐầu tiên ... 816171819202868 ... Cuối cùngCuối cùng