Trang 7 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 83

Chủ đề: Du lịch Đài Loan: ngon bổ rẻ, sạch đẹp văn minh và siêu thân thiện

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Đi tốt luôn. Đài Loan thiết kế đường xá, lối lên đều thân thiện với người đi bộ, người tàn tật. Nếu có thể so sánh thì Singapore còn thua xa nhé. Con của mình từ 1 tuổi đã cho đi Thái, Sing, Philippines... Các nước này thua xa Taiwan về việc hỗ trợ khách du lịch. Nói thêm là toilet ở Taiwan rất sạch sẽ, em bé có đi cũng yên tâm.

Bác nên mang xe đẩy cho em bé sẽ cảm thấy thoải mái khi đi xa.
    Xác nhận luôn, ở đâu ko biết chứ ở Taipei thiết kế đường xá lối lên xuống cho người tàn tật và trẻ em cực kì tiện lợi, chưa nói đến ở mấy cái trạm MRT lớn, ngay ở cái chợ Ximending đã thấy vỉa hè thiết kế cực kì thông minh với lối lên xuống khoa học

MRT ở Taipei đúng là hết sức vi diệu bác ơi

Em mới đi 1 lần, 2 tuần trước mà bi giờ muốn đi lại rồi

Với thu nhập ba cọc ba đồng của mình, không biết đến khi nào mới đến được những nơi này

Anh cho em hỏi đợt anh đi Đài Loan vào tết Âm lịch thì có đông ngừoi và dịch vụ du lịch vẫn hoạt động bình thưởng chứ ạ?

Em cũng mới đi về. cảnh rất đẹp, con người thân thiện, ăn uống cũng ok.
    em có mượn bác Pham ANh Duong tâm hình tháp 101 tầng vì e chưa kịp chụp do lúc đó lu bu con nhỏ.
    Nghe nói năm nay bên Taiwan nới lỏng việc xin visa cho Việt Nam nên thủ tục ban đầu dễ hơn trước nhiều. Năm sau sẽ ko còn nữa mà Taiwan chuyển sang nước Indonesia.
    Anh chị em nếu được thì tranh thủ đi
    mình đi tour chứ ko tự túc như bác Pham Anh Duong

Mình đã làm với người Đài Loan từ 1993 đến nay, ở bên đó từ 1999-2003. Mình vẫn muốn 1 chuyến cho gia đình (4 thành viên) tự túc nhưng chưa có thời gian hợp lý. Cảm ơn bác Dương về bài viết này, em vừa đưa Gấu xem xong chắc là rất thuyết phục. Cả nhà mới có Visa Hàn năm ngoái, chắc không cần phỏng vấn Visa nữa bác Dương nhể!?
    Không phải máy móc xịn, mà chính Photoshop mới là đồ nghề thiết yếu của nhiếp ảnh gia thời nay!

Quote Được gửi bởi thanhoanhung View Post
    Mình đã làm với người Đài Loan từ 1993 đến nay, ở bên đó từ 1999-2003. Mình vẫn muốn 1 chuyến cho gia đình (4 thành viên) tự túc nhưng chưa có thời gian hợp lý. Cảm ơn bác Dương về bài viết này, em vừa đưa Gấu xem xong chắc là rất thuyết phục. Cả nhà mới có Visa Hàn năm ngoái, chắc không cần phỏng vấn Visa nữa bác Dương nhể!?
    Đúng thế bác ạ. Bác yên tâm ko phải xin visa ĐL nữa vì đã có visa Hàn Quốc rồi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

nghe bảo đi du học Đài Loan cũng dễ, không biết thế nào.

Viết tiếp câu chuyện du lịch Đài Loan "ngon bổ rẻ, sạch đẹp văn minh và siêu thân thiện". Mặc dù gần đây có vụ du khách bỏ trốn và chính quyền Đài Loan xiết chặt cấp visa online cho du khách (nói rõ hơn là du khách chưa từng có VISA vào các nước G7 thì cần phải qua 1 cty du lịch uy tín và có giấy phép để bảo lãnh cho bạn xin visa online miễn phí), còn với những ai đã có VISA vào G7 trong vòng 10 năm qua thì cứ thế mà apply chứng nhận thị thực online và nhập cảnh bình thường.

Đài Loan quá dễ để du lịch tự túc, chi phí đi lại, vé máy bay, ăn uống, hotel còn rẻ hơn 1 chuyến du lịch ra Hà Nội nên Tết này ai chưa có plan đi đâu thì cứ Đài Loan mà thẳng tiến.

Trước đây apham có giới thiệu các địa danh ở Taipei, Kaoshiung, Taichung rồi. Tháng 11 vừa rồi mình có đến Alishan nên giới thiệu với bà con địa điểm này. Mình đi tự túc nên ở đây những 3 ngày 2 đêm nên đi được hầu hết các điểm ở Alishan so với những ai đi tour bình thường chỉ 1 ngày 1 đêm ở đây.

Để đến được cao nguyên Alishan chúng ta phải trải qua một chặng đường vô cùng ngoạn mục, vượt qua 79 đoạn đường hầm, 77 cây cầu và nhiều đèo dốc hiểm hóc. Nếu có dịp đạp xe lên đây thì tuyệt cú mèo luôn. Cung đường dài 70km quanh co từ thành phố Chiayi đến Alishan sẽ đưa du khách từ độ cao 30m lên đến độ cao 2.600m so với mực nước biển.

Bạn đến Alishan nhất định phải đi tàu lửa xuyên rừng để đến đỉnh núi Ogasawara ngắm bình minh. Đây là 1 trong 3 đoạn đường sắt hiếm hoi xuyên rừng trên thế giới có tuổi đời hơn 70 năm. Alishan là công viên quốc gia nên thiên nhiên, phong cảnh, cây cối hàng ngàn năm tuổi được bảo tồn rất đẹp, rất quý. Dịp Xuân này ai mà đến Alishan sẽ thưởng thức những rừng hoa anh đào đẹp mê hồn.

Đi Alishan cũng khá dễ dàng:
    Từ Taipei đến Chiayi station bằng HSR (Tàu cao tốc) .
    Từ Chiayi Station: Đi xe bus từ trạm HSR Chiayi hoặc chuyển tàu địa phương (local train) đến ga Fengqihu, sau đó đi shuttle bus đến Alishan.

Các bạn xem ảnh mình chụp ở Alishan nhé. Lên đây chụp cảnh thiên nhiên thì bao đẹp luôn.

Link ảnh: https://www.facebook.com/pham.duong/...56829658182357

Alishan House, khách sạn cổ nằm trong CV quốc gia Alishan do người Nhật xây dựng khi xưa họ làm đường tàu ở đây

Xem bản đồ để đi trail

4h sáng du khách đã đi tàu lên đến đỉnh núi để ngắm mặt trời mọc, đón tia sáng đầu tiên từ đỉnh Ogasawara

Lên Alisahn mà đi trail thì đẹp thôi rồi

Chờ tia sáng đầu tiên trong ngày

Mặt trời mọc, những tia sáng đầu tiên trong ngày đã tỏa sáng vùng núi Alishan

Săn ảnh mặt trời mọc

Đón những tia sáng đầu tiên

Được sửa bởi apham lúc 06:07 AM ngày 16-01-2019
    Phạm An Dương

Những con đường trail tuyệt đẹp, đi giữa những khu rừng già, hàng cây hơn 1000 năm tuổi được bảo tồn ở Alishan

Những đoàn tàu cổ vẫn còn hoạt động chở khách đi tham quan ở vùng núi Alishan

Những ngọn núi ở Alishan

Gốc cây 3 thế hệ gần 2000 năm tuổi

Những ngôi chùa ở Alishan

Phạm An Dương

Tàu cao tốc HSR ghé nhà ga Chiayi

Tàu lửa chạy nội khu Alishan

Cảnh ở Alishan đẹp tuyệt vời

Phạm An Dương

Trang 7 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 Cuối cùngCuối cùng