Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14

Chủ đề: BenQ SW2700PT - Màn hình máy tính cho dân nhiếp ảnh !

Quote Được gửi bởi nhuthung View Post
    Muốn in đúng màu phải cân chỉnh màn hình nữa anh và còn tùy thuộc khi in edit ảnh ta dùng hệ màu sRGB khi in chuyển qua hệ CYMK sẽ bị lệnh màu rất nhiều.
    Dạ, em dùng sRGB đi in sai quá bác ! Bác dùng hệ nào mách em với

Quote Được gửi bởi Kiều Trường View Post
    Dạ, em dùng sRGB đi in sai quá bác ! Bác dùng hệ nào mách em với
    Quan trọng là anh mang đi in trên máy phun màu hay in offset.
    Nếu nhu cầu là rọi ảnh, hoặc in ảnh trên máy in phun loại trung bình hay thấp, thì anh có thể dùng sRGB. Nhưng nếu anh dùng cho in ấn offset, hoặc các máy in phun cao cấp, thì nhất thiết nên chọn Adobe RGB và chụp ở định dạng RAW, để vừa có không gian màu rộng hơn (tương thích khi chuyển qua CMYK)để có màu sắc tinh tế và dãy bước màu mượt mà hơn. Dĩ nhiên , màn hình khi làm việc phải hổ trợ hệ màu Adobe RGB như BenQ SW2700PT

Quote Được gửi bởi nhuthung View Post
    Quan trọng là anh mang đi in trên máy phun màu hay in offset.
    Nếu nhu cầu là rọi ảnh, hoặc in ảnh trên máy in phun loại trung bình hay thấp, thì anh có thể dùng sRGB. Nhưng nếu anh dùng cho in ấn offset, hoặc các máy in phun cao cấp, thì nhất thiết nên chọn Adobe RGB và chụp ở định dạng RAW, để vừa có không gian màu rộng hơn (tương thích khi chuyển qua CMYK)để có màu sắc tinh tế và dãy bước màu mượt mà hơn. Dĩ nhiên , màn hình khi làm việc phải hổ trợ hệ màu Adobe RGB như BenQ SW2700PT
    Ok anh ! Em cảm ơn . Em đi rọi ảnh là chủ yếu trên máy Noritsu LPS 24 . Em dùng màn U2414 bình thường thôi ạ

Ok anh ! Em cảm ơn . Em đi rọi ảnh là chủ yếu trên máy Noritsu LPS 24 . Em dùng màn U2414 bình thường thôi ạ
    Bác edit rồi in ra có đúng ko ạ. Em dùng Dell in ra chả đúng lắm
    Cái 9 là bác biết cách căn chỉnh không thôi.
    Căn chỉnh đây là căn chỉnh theo LAB - chứ ko phải bỏ 100-200k ra mướn người về căn chỉnh cho chuẩn màu đâu.
    In lớn bên nhà in Đức ko rành - chứ in lab thì...chỗ Đức (ở tỉnh lẽ) cứ tầm 2-3 tháng phải căn lại vì cùng màu đó ra lab bấm normal nó ra màu khác rồi. Nên muốn in đúng màu thì phải căn chỉnh theo lab, còn căn chỉnh đúng màu chuẩn gì gì kệ tía nó (vì để đúng màu chuẩn: trắng đúng trắng - xám đúng xám, thì cái hình để nhìn đôi lúc vàng khè hay tím ngắt ra lab rọi lại OK ĐẸP - còn cái hình chuẩn trên màn hình chuẩn ra lab về lúc vàng lúc màu đất). Cái nầy nếu bác làm bên in ảnh thẻ nhanh lấy liền sẽ thấy rõ nhất :D.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12