Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: 20 triệu nên mua combo cũ nào?

20 triệu nên mua combo cũ nào?

Kính gửi các bác. Em là dân thích ngắm ảnh và không biết nhiều về kỹ thuật chụp ảnh. Trước em có dùng em Nikon D5100 với 18-140 VR-DX chủ yếu chụp gia đình, liên hoan sự kiện và du lịch nhưng thú thật đa số ảnh của em có được đều là từ Smart Phone. Hiện em đang muốn mua lại một bộ Combo cũ tầm giá 20 triệu (bộ máy ảnh của em đã bị mất) để em và gia đình dùng chung. Em đang lăn tăn mua X-T10 hoặc X-T1 cũ với ống kính 18-55 f2.8-4 (vì tính tiện lợi và có wifi bắn thẳng vào điện thoại để lên Facebook kịp thời) hay tiếp tục mua Nikon DSRL. Em đã test thử hai combo Fuji nói trên và thấy ảnh chụp auto đẹp mĩ mãn (em đa số chụp auto, các bác đừng cười em ạ). Tuy nhiên sau khi dạo thị trường máy ảnh cũ, em bắt gặp thần tượng DX của em là Nikon D7200 giờ giá rẻ, và nếu đi tạm với len cùi 18-140 thì cũng vẫn hơn chán máy cũ của em, ngoài ra, xét về tiện lợi thì con DX D7200 cũng có cả NFC lẫn wifi. Em đã dùng D5100 và cảm thấy đủ nhu cầu và ưu thế của DX là công nghệ hiện đại hướng đến auto vẫn chụp tốt (ai cũng dùng được) nên em cũng có niềm tin là D7200 sẽ rất ổn với nhu cầu của em.
    Xét về ưng em đang ưng Fuji vì vẻ cổ điển và chất ảnh thật, cầm nó rất lãng tử nhưng nếu đem so sánh với D7200, nó cũng chẳng gọn nhẹ hơn là mấy vì vẫn phải vác cả cái túi máy ảnh đi như bình thường. D7200 pin chụp được gần nghìn kiểu mới hết nên cũng không phải vác thêm pin dự phòng hay grip như Fuji, tuy nhiên Fuji lại dễ sử dụng hơn.
    Em biết là em đang so sánh khập khiễng nhưng em lập topic này mong muốn các bác tư vấn giúp em là tầm 20 triệu này em nên cưới em máy cũ nào thì hợp lý ạ!
    Em chân thành cám ơn các bác!

D7200 cũ tầm 15 16tr dùng ok. Vì bạn nói muốn có wifi để tiện up fb nên mình không dám khuyên bạn dùng D7100. Nhưng mà thực sự chỉ cần mua D7100 thôi. còn up ảnh trực tiếp bạn có thể dùng cái dây chuyển kiểu như cái link cuối bài của mình đây, cắm vào điện thoại và đầu đọc thẻ nhớ là có thể tải ảnh lên fb đc rồi. D7100 và 7200 không khác nhau là mấy. mà bạn rẻ đi đc 4 5tr. Coi như 10-11tr body D7100, còn tiền thừa tầm 10tr. Tầm đó đủ bạn mua một cái lens dùng đc tùy mục đích sử dụng. Mình thì cũng đang dùng 2 đời D7100 rồi. lần đầu dùng máy ảnh cũng là D7100 được hơn 3 năm tầm 80k shot. xong bán đi rồi lại mua D7100 tiếp đc nửa năm nay ^^. Nhưng giờ đang tính lên D610 xem có khác gì không. D7100 - 7200 hơn Fuji ở khoản lấy nét tốt hơn, cảm giác cầm nắm sướng hơn, pin chụp lâu hơn hẳn so với fuji (fuji mình chụp chắc cỡ 300 shot là hết. 7100 thì chắc 7 800 còn đc 10%.) và nút chức năng gần như đầy đủ những thứ cần thiết để chỉnh cả khi đang chụp mà không cần vào menu trong máy, có màn hình phụ. Có lẽ còn nhiều ưu điểm nhưng mình cũng không nhớ để nói hết đc. Nhưng mà fuji cũng có cái hay. Gọn nhẹ hơn (nhưng thực sự cầm cái XT-10 quá bé, làm tay mình thừa ra nhiều nên không thích lắm) chất ảnh ra khá đẹp kể cả ảnh gốc. Nhưng là jpeg thôi. Còn raw thì chả dám xài vì thực sự raw của fuji khó sửa hơn các hãng khác. Ống kính chất lượng, nhưng chát quá. iso cao noise nhìn dễ chịu hơn Nikon. Nhưng để í kỹ thì cái noise của fuji khá là kỳ dị mình cũng không biết diễn tả ra sao =.=! Mình nghĩ Nikon thì combo cũ D7100 + 35 1.8G + 85 1.8G = 10-11tr + 3tr + 8tr = 21-22tr phù hợp với gần như mọi nhu cầu bình thường mà vẫn có ảnh đẹp
    còn Fuji thì xt-10 + 18-55 f2.8-4 = 10tr + 8tr = 18tr cũng đủ nhu cầu bt. Nhưng chất lượng ảnh ra đôi khi là không bằng combo D7100 ở trên.
    Mình chỉ nêu ra í kiến cá nhân thôi. Mong bạn có được chiếc máy đúng ý mình :D! Ảnh mình chụp bằng D7100 và 50 1.8G
    [IMG]DSC_6373 by Nguyễn Thẩm Đức 2, trên Flickr[/IMG]
    Đây là link cái dây nối điện thoại với đầu đọc thẻ nhớ
    https://www.google.com.vn/search?q=d...WISWJOKASXUlM:
    Được sửa bởi tulaisky1 lúc 08:03 PM ngày 10-02-2017

Quote Được gửi bởi Hoangtkv View Post
    Kính gửi các bác. Em là dân thích ngắm ảnh và không biết nhiều về kỹ thuật chụp ảnh. Trước em có dùng em Nikon D5100 với 18-140 VR-DX chủ yếu chụp gia đình, liên hoan sự kiện và du lịch nhưng thú thật đa số ảnh của em có được đều là từ Smart Phone. Hiện em đang muốn mua lại một bộ Combo cũ tầm giá 20 triệu (bộ máy ảnh của em đã bị mất) để em và gia đình dùng chung. Em đang lăn tăn mua X-T10 hoặc X-T1 cũ với ống kính 18-55 f2.8-4 (vì tính tiện lợi và có wifi bắn thẳng vào điện thoại để lên Facebook kịp thời) hay tiếp tục mua Nikon DSRL. Em đã test thử hai combo Fuji nói trên và thấy ảnh chụp auto đẹp mĩ mãn (em đa số chụp auto, các bác đừng cười em ạ). Tuy nhiên sau khi dạo thị trường máy ảnh cũ, em bắt gặp thần tượng DX của em là Nikon D7200 giờ giá rẻ, và nếu đi tạm với len cùi 18-140 thì cũng vẫn hơn chán máy cũ của em, ngoài ra, xét về tiện lợi thì con DX D7200 cũng có cả NFC lẫn wifi. Em đã dùng D5100 và cảm thấy đủ nhu cầu và ưu thế của DX là công nghệ hiện đại hướng đến auto vẫn chụp tốt (ai cũng dùng được) nên em cũng có niềm tin là D7200 sẽ rất ổn với nhu cầu của em.
    Xét về ưng em đang ưng Fuji vì vẻ cổ điển và chất ảnh thật, cầm nó rất lãng tử nhưng nếu đem so sánh với D7200, nó cũng chẳng gọn nhẹ hơn là mấy vì vẫn phải vác cả cái túi máy ảnh đi như bình thường. D7200 pin chụp được gần nghìn kiểu mới hết nên cũng không phải vác thêm pin dự phòng hay grip như Fuji, tuy nhiên Fuji lại dễ sử dụng hơn.
    Em biết là em đang so sánh khập khiễng nhưng em lập topic này mong muốn các bác tư vấn giúp em là tầm 20 triệu này em nên cưới em máy cũ nào thì hợp lý ạ!
    Em chân thành cám ơn các bác!
    - Tôi nghĩ FUJI X-T10 phù hợp với trình chơi của Bác hơn. Nhược điểm : Lấy nét chậm. out nét, cháy, xác xuất cao hơn DSLR. Nhưng những ảnh còn lại thì ngon, JPEG có thể ăn ngay, ít phụ thuộc vào chỉnh sửa. RAW thì chán phẻo. Quay phim lấy nét chậm,mà lia nhanh chút, bị giựt hình (thua SONY A6000 ).
    - D7000 - D7100 - D7200 khg khác nhau nhiều về chất lượng ảnh. Bác đã qua D5100 rồi thì khuyên cầm hẳn FF cho sướng. Khỏi lăn tăn. X-T10 để cho Bà Xã chơi là vừa...
    - Sở thích của Tôi là phóng sự. Đang dùng 3 máy: D7000+18-300; D610+16-35 và 28-300; FUJI X-T10+kit 16-50. Thanks.
    - .https://www.facebook.com/anh.the.104418