Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 31

Chủ đề: Mới biết chụp ảnh action, mong các huynh chỉ giáo cho tiến bộ

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Mình xin LH vào chỉ giáo cho newbie mới biết chụp mà LH lại vào mơ ước chụp được như vậy là thế lào? LH khi nào rảnh có dịp sang đây hay khi nào mình về VN có dịp gặp thì LH hỏi, vào bất cứ lúc nào mình cũng sẵn sàng giúp đỡ cả mình không chỉ về kỹ thuật mà mình chỉ LH về khái niệm và cách nhìn vấn đề từ mức độ vĩ mô để LH có thể chụp tốt ở bất cứ lĩnh vực nào của ảnh thể thao. Chỉ cần thêm kinh nghiệm là sẽ tốt thôi, tháng 7 post hình hay link ảnh Seagames cho mình xem sao. Mình tin là LH sẽ làm được.

Mình rất muốn mở rộng lĩnh vực ảnh thể thao ra nhất là bơi lội nhưng mà nếu không phải là phóng viên (bán/chuyên nghiệp) thì ở bên mình rất khó khăn để xin giấy phép vào chụp các giải thi đấu lớn của thế giới. Mấy cái này không bao giờ tạo ra cho mình đồng bạc nào cả toàn là tiêu thêm tiền mua thiết bị cho nên không bao giờ mình đưa nó lên hàng đầu mục tiêu mình muốn làm, khi nào có dịp thì làm thôi.

Ảnh ở bên dưới mình gửi vừa màu vừa trắng đen bức Serena, ai thích màu nào thì xem nào đó. Ở bức Nadal, trong thư viện ảnh mình đã giải thích rõ đằng sau bức ảnh bạn nào muốn vào thư viện xem chú thích. Đó là chủ ý canh và chụp từ rất lâu không phải may mắn tự nhiên chụp ra giọt mồ hôi. Bạn hãy để ý giọt mồ hôi rơi xuống từ mũi Nadal, đó là action shot, và phải dùng lens thật dài để chụp để tránh crop hình bất hết chi tiết của ảnh, nghĩa là cho dù bạn có khái niệm bạn phải có đủ dụng cụ mới chụp ra được một tấm.
    Bé nhà mình chơi môn bơi lội,... nhưng mình chưa có kinh nghiệm chụp nên không có những tấm ảnh để làm kỹ niệm cho cháu...hy vọng một ngày nào đó Bác chụp hình môn này và chia sẽ lại những kinh nghiệm. Thanks

[QUOTE=Nikonian2006;3628680]

Em thấy tấm này quảng cáo cho Nike được đó
    Thích chụp đủ thứ
    flickr

Mình cám ơn tất cả các bạn đã post bài ở trên thể hiện sự ủng hộ mình nhe. Cám ơn các bạn nhiều. Có một số bạn mới vào topic không biết, từ lâu mình có viết một bài viết chi tiết về kỹ thuật chụp ảnh thể thao (tất cả các thể loại). Bạn vào box tán gẫu xem topic pinned lên mà có ghi tên mình vào trong đó sẽ thấy link bài cũ vì mình viết lâu lắm rồi (nhưng kỹ thuật lúc nào cũng đúng cả và không cần thay đổi theo thời gian). Mình luôn luôn đi tìm kiếm cơ hội cho những lĩnh vực mới nhưng hiện tại hơi khó vì mình không phải là phóng viên chuyên nghiệp, chỉ điều đó thôi là rất khó xin phép vào sân chụp thi đấu đỉnh cao chuyên nghiệp.

Năm nay, đặc biệt hơn so với nhiều năm qua, năm nay mình mở hai bộ ảnh cùng lúc do một bộ ảnh chỉ cho phép 40 tấm tối đa mà mình có nhiều hơn. Mình làm cho nhanh nên không theo thứ tự nào đâu, bạn hãy dùng máy vi tính, mở hình lớn ra để xem cho thật rõ. Đại đa số ảnh là mình chụp bằng lens 600mm để chỉ crop một ít thôi và không làm mất chi tiết của ảnh. Một lần nữa, mình thành thật cám ơn rất nhiều anh/bạn đã theo dõi chủ đề thể thao mình mở trong gần 10 năm qua.

Bạn có thắc mắc gì thì gửi lên mình xem mình trả lời cho bạn nhe. Mình thêm ít thông tin, chụp lens dài hơn 200mm prime là phải dùng monopod, bạn không thể nào đi chụp thế này mang lens dài mà không dùng monopod. Mình có giới thiệu bạn Manfrotto 680DB mono mà lúc trước BH hay sale lúc sale rất rẻ đây là cái mà bạn nên mua giá rẻ mình dùng nay đã hơn 10 năm để lens thật nặng chưa bao giờ biết hỏng là gì. Ngoài ra, nếu chưa biết, bạn chụp lens to quá nặng quá xoay lens lúc nào cũng bị quá đà vì lens nó nặng quá mà tay vợt thì nó di chuyển khắp nơi cho nên rất khó quản lý nó so với dùng lens ngắn hơn 300 hay 400mm rất nhiều.

Đây là links cho cả hai tập:
    http://www.vnphoto.net/anhbo/anhbo_d...p?anhboID=1575
    http://www.vnphoto.net/anhbo/anhbo_d...p?anhboID=1576
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 12:51 PM ngày 30-01-2017 Reason: Thêm thông tin về monopod
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Thank for share. Bạn có thể cho mình xin 1 seri ảnh lúc Nadal serve được không ? Xem để luyện thôi, chỉ cần file ảnh khổ nhỏ là được. Thank you ! Email: xelumia@live.com

Những bứ ảnh quá tuyệt vời ạ. Không biết bác Nikonian 2006 có chụp golf ko ạ

Mình trả lời câu hỏi hai bạn ở trên. Sorry là mình không thể email những hình ảnh có EXIF cho bạn được (cho dù là khổ nhỏ) đây là ảnh bị ràng buộc bởi bản quyền với ban tổ chức Grand Slam việc này mình đã nói trên forum từ rất lâu khi mình chụp trong những năm trước. Nếu bạn muốn xem ảnh lớn mình post bạn vô tư download xuống. Nếu như mình gửi ảnh có EXIF bừa bãi cho các bạn, chắc chắn sẽ xảy ra một ngày một người nào đó ngoài forum đem ảnh đó đi sang nơi khác post lên là claim rằng họ chụp vì họ có EXIF trong ảnh rõ ràng, việc này đã từng xảy ra với thể loại hình khác trong forum nhiều năm trước ai gắn bó với forum từ lâu sẽ biết topic đó, có bạn lấy hình của người khác mang về làm ảnh đẹp trong tuần và hóa ra là bị anh supermod ananova phát hiện lấy của người khác.

Nếu bạn muốn học hỏi chụp thể thao, như mình đã nói trong trang trước, từ rất lâu mình viết một bài rất dài hướng dẫn thật chi tiết kỹ thuật chụp ảnh thể thao (chụp bất cứ thể loại ảnh thể thao nào nói chung vì kỹ năng thể loại nào là đều như nhau cả) kể cả cách set máy và tốc độ cần thiết tùy theo chụp closeup hay chụp full-body. Mình chỉ nói cho bạn biết là nếu bạn chọn ống kính thật dài 400mm trở lên mà chụp closeup và chụp sao cho phải bắt được tốc độ vật di chuyển ở 200kmh trở lên là rất khó, không phải dễ đâu và phải bỏ ảnh rất nhiều. Khi bạn chụp closeup từ nửa người trở lên gần hơn đến chỉ khuôn mặt, tốc độ banh nó bay khủng khiếp.

Để tìm topic đó, bạn vào box tán gẫu, vào topic pinned và xem links. Bạn hỏi về golf, mình chưa chụp golf lần nào bạn nhưng mình sẽ tìm cơ hội để chụp anh ducnc đánh golf bán chuyên nghiệp bời vì nếu chụp chuyên nghiệp không phải mình không có chụp được mà ở nước ngoài phải nộp đơn xin phép có giấy phép rồi mới vào chụp. Không có tự do vào như ở VN đâu.

Mình gửi hình cho bạn khác xem tránh chỉ đọc chữ không. Tấm hình bên dưới là dùng lens 600mm và hầu như không crop ảnh cho nên chi tiết nó lên rất nhiều không bị rạn hình.

Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cảm ơn những chia sẻ của bác, em đã đọc qua nhiều bài viết và xem ảnh của bác chụp. Em thật sự rất thích! Em cũng mới bước chân vào con đường chụp thể thao, chủ yếu là em chụp golf. Quả thực là để theo đuổi đam mê và chủ đề thể thao thì em thấy đòi hỏi khá nhiều trong việc trang bị máy móc, kèm theo là phải học hỏi và tích lũy kinh nghiệm cho bản thân. Ở trên em có hỏi bác về chụp golf để nếu có thì xin bác thêm chút kinh nghiệm ) em cũng xem ảnh pro họ chụp rất nhiều và học theo họ, nhưng vất vả nhất vẫn là đầu tủ thiết bị bác nhỉ.

đẹp quá thớt ơi)))))))))))))

Bài viết rất hay và bổ ích, thể loại này tốn kém nen ít ngưới theo đuổi được, cũng may có chủ thới chia sẽ kinh nghiệm nên ae hiểu biết thêm.

Ngưỡng mộ quá! chụp thể thao vậy, tốc độ màm chập bao nhiêu thì hợp lý nhất vậy các bác?

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng