Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: [Hỏi đáp] Em chụp kỷ yếu, có nhất thiết phải lên FF không?

Question [Hỏi đáp] Em chụp kỷ yếu, có nhất thiết phải lên FF không?

Cụ thể là em có quen chỗ ông anh. Anh này thì là chân cứng chứ không phải chủ, nên lân la giới thiệu đc em vào.

Em hiện dùng crop, đi chụp theo đam mê từ kha khá r. Em cũng tìm hiểu kỹ về thông số và sự khác nhau giữa 2 loại size cảm biến rồi, và có biết Crop thì hơi thiệt chút về góc rộng bị nhân tiêu cự với hẹp góc hơn chút, rồi vài vấn đề khác về dynamic range, noise, focus tùy lens...

Tuy nhiên câu hỏi chính ở đây là em muốn dành cho các bác nào thực sự làm trong nghề rồi giải đáp giùm em, là liệu việc lên FF để làm nghề có bắt buộc ko hả các bác, hay là vì ng ta đơn giản là muốn cái nhìn chuyên nghiệp, và màu cùng chất ảnh FF nhỉnh hơn nên lúc retouch đỡ "mệt" hơn? (bỏ qua yếu tố là cần góc cực rộng ạ, vì cứ cho là còn nhiều thợ khác đi chụp cùng cũng đủ bù rồi, không lo crop bị hẹp góc hơn)

Còn khía cạnh nào nữa các bác vọc hết chỉ giáo cho em về lý do tsao với.
    Trước thì nhiều người chung câu hỏi là sự khác nhau giữa CF và FF, còn nay thì nhiều người lại muốn biết là sự khác nhau đó có thật sự đủ cần thiết để bắt mình phải lên FF mới làm đc nghề ko ạ
    Được sửa bởi npqm1118 lúc 10:38 AM ngày 17-01-2017

Mình không làm nghề và cũng không dùng FF nhưng cảm thấy lên được FF thì cũng hay mà không lên được cũng không đến nỗi tệ. "Nghề" ở đây cũng khá là rộng, nếu cần pro, chụp studio, chụp đám cưới cần sự nghiêm túc thì vẫn nên trang bị đầy đủ trang thiết bị lẫn body FF. Còn chụp kỷ yếu tuỳ thuộc yêu cầu khách hàng nữa, có người cần tương đối, có người nhu cầu cao cũng am hiểu chất cho bức ảnh thì lên FF kể ra cũng không phải là đòi hỏi gì quá cao cả. Mình không chuyên chụp sự kiện lắm nhưng chụp vui vui thì công nhận crop cần chỉnh sửa ảnh tương đôi để có thể đạt chấp nhận như FF, nếu bác cho tài chính tương đối + nhàn hạ hơn khâu hậu kì thì vẫn nên lên
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Nếu nhu cầu không cần thiết thì không nên lên FF

dùng CF là ổn rồi ngược lại nếu dùng CF mà khách hàng chê bác, hoặc chửi bác, nói chung là khi rút tiền ra đưa cho bác nhưng họ không hài lòng với sản phẩm của bác thì bác nên lên FF để tự tin và lấy le với mấy thợ khác (thiết bị xịn nó cũng hỗ trợ 01 phần cho cái yếu kém của mình)

còn FF hơn CF như thế nào thì không bàn nữa vì có quá nhiều topic nói vấn đề này rồi. Mỗi cảm biến có ưu, nhược điểm.

Đó là lý do để giải quyết nên hay không nên

Hết.
    Được sửa bởi hanhnv lúc 11:12 AM ngày 20-01-2017
    Canon 30D + 18-55 F/3.5-5.6 L IS STM