Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: câu chuyện nhỏ về dịch vụ

câu chuyện nhỏ về dịch vụ

(không ăn nhập gì tới nhiếp ảnh ,hehe ). chia sẻ với mọi người cho vui.

Số là hôm rồi mình có ra khu vực đường Nguyễn Thiện Thuật Q3 mua 1 bộ dây đàn điện D'addario , hồi giờ không có điều kiện nên cũng chỉ chơi dây cỏ , nay ráng thử hàng hiệu xem sao. Vì cũng là chổ quen nên không dòm ngó gì chỉ bỏ vào túi đi về.

Tối lên trang web của nó kiểm tra số serial number xem thiệt giả thế nào thì bị báo là hàng nhái , số serial đó sai. Hơi bực mình . Sau đó làm tiếp các bước như trang web yêu cầu , đến cuối cùng thì họ ( D'addario ) nói là sẽ đền bù . Nghe cũng hơi lạ và cũng không hình dung nó như thế nào vì chuyện này lần đầu mới gặp và hình như không có ở VN.

Sau đó vài bữa , nhận được 1 email từ bộ phận Sale/marketing của họ trước tiên là " xin lỗi vì làm phiền khách hàng " , sau đó yêu cầu mình xác nhận 1 lần nữa , họ cũng yêu cầu mình được chọn 2 bộ dây bất kỳ và họ sẽ gởi miễn phí cho mình .

2 tuần trôi qua và 1 buổi chiều đi làm vừa về tới nhà thì nhận được 1 gói hàng gởi về từ Mỹ , đó là 2 bộ dây hoàn toàn miễn phí như họ đã thông báo .

Tuy món hàng giá trị rất nhỏ nhưng họ cho thấy sự chuyên nghiệp và dịch vụ tuyệt vời.

[IMG]IMG_9292 by Tran Cuong, on Flickr[/IMG][IMG]IMG_9291 by Tran Cuong, on Flickr[/IMG][IMG]IMG_9290 by Tran Cuong, on Flickr[/IMG][IMG]IMG_9293 by Tran Cuong, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi Tran Cuong lúc 12:26 PM ngày 10-01-2017

Chuyện này bt ở Mỹ đó bạn ..họ tin nhưng gì bạn thông báo ,không hỏi han gì nhiều và sẳn sàng reship hay refund .Black friday mình cũng mua 1 lô dây đàn classic từ Stringsbymail và bị chậm vì nhầm đc , chỉ cần email là họ gửi lại ngay không cần biết mình nói thật hay giả . Sau mình nhận lại được ,thông báo cho họ khỏi phải reship ..họ rất cám ơn . Mua món đồ nhiều khi có vài đồng họ cũnng gửi ..free shipping ,rất chuyên nghiệp ..làm vui lòng khách hàng...sẳn vụ dây đàn mình thấy bên Việt Nam giá khá rẽ nên có thể là hàng giả nhiều .Bạn có thể vào www.stringsbymail.com để kiểm tra giá thử trước .
    Được sửa bởi roadsinger lúc 05:43 AM ngày 10-01-2017

Mình đang viết cho topic ebay thì thấy topic này mình nghĩ đây là ý hay bạn TranCuong đã mở ra và mình khuyến khích các bạn phải nên mở ra như thế này khi bạn mua hàng được phục vụ như vậy. Cũng cùng một lý do mà mình luôn cố gắng duy trì topic ebay và giúp bạn mua online ở Mỹ mà mình hoàn toàn không có lợi ích gì cả trong việc này.

Các bạn sống trong môi trường phục vụ bán hàng quá kém cho nên bạn mất niềm tin, khi bạn mua xa xôi (đa số là nhờ mua) bạn không tin nó sẽ phục vụ tốt cho bạn (vì kinh nghiệm xấu bạn có) bạn nghĩ Mỹ nó cũng như VN. Xã hội phát triển nó không hoàn hảo, không phải thiên đường nhưng phục vụ bán hàng của nó ở shop lớn (rất nhiều) là cực kỳ tốt.

Không phải tự nhiên mà nó Mỹ cái nó như vậy. Tụi seller và nhà sx nó buộc phải làm như vậy vì nó sống ở môi trường tốt, cạnh tranh lành mạnh, luật pháp chặt chẽ cho nên hàng chục cửa hàng bán như nhau (đa số là giá như nhau). Khác nhau sẽ phải ở sự phục vụ. Từ môi trường tốt, nó nghĩ rằng bạn mua một món, nó phục vụ tốt, chi phí đó là chi phí nó dành cho quảng cáo.

Quan điểm bán hàng ở ch đàng hoàng và có uy tín ở Mỹ là tiêu chí bạn phải hài lòng với hàng mua chứ không phải nó phải bán được hàng xong rồi bạn ra sao kệ bạn, nó phải tìm đủ mọi cách không cho bạn trả lại vì nó mất tiền, không hài lòng thì nó trả tiền, đổi hay làm cái gì hợp lý cho bạn. Mình để ý là ở đó người ta tin bạn nói thật chứ không bao giờ nó rảnh nó phải đi dò xét bạn khai cho nó có thật hay không. Cho nên bạn mang đến bạn nói hàng hỏng, OK đổi lại ship lại hàng mới cho bạn không cần phải hỏi. Qua đó, bạn hài lòng và bạn sẽ quay lại mua. Đó là do sự cạnh tranh quá tốt mà ra chứ không phải seller tự nhiên nó tốt. Nó phải vậy nó mới tồn tại.

Nghĩa là nếu tôi sống ở môi trường gian dối nhiều quá, quản lý tốt quá thì môi trường làm ăn chụp giật, chỉ muốn bán không muốn phục vụ. Ở đó, các shops nó như nhau đi đến đâu cũng vậy, cho nên cả xã hội của nó là vậy. Bạn muốn thay đổi, bạn phải xem lại cách quản lý vĩ mô cả môi trường làm ăn thì mới thay đổi, cái này không dễ đâu. Và đừng nghĩ rằng ở nơi bạn sống 20-30 năm sau tự nhiên nó tốt lên. Muốn tốt phải có nỗ lực làm tốt không có chuyện tự nhiên.

Những gì các bạn nói ở trên sẽ tác động vào môi trường bán hàng ở VN và chính theo thời gian nó sẽ gián tiếp làm cho cuộc sống các bạn tốt hơn.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Mình kể thêm 1 chuyện nhỏ nữa ở Mỹ để thấy cách phục vụ của họ rất tốt luôn làm khách hàng vui vẽ muốn giao dịch tiếp .
    - Mình mua laptop cho con gái ở Bestbuy ..và sau 1!tuần thì tình cờ mình thấy máy onsale ..mình cũng mới qua đây 1 năm nên không rành lắm , mấy đưa cháu kêu cầm hóa đơn tới họ sẽ bớt thêm ..và đúng như vậy cô bé bán hàng vui vẽ bớt thêm cho mình 70$ mà chẳng thèm hỏi tiếng nào .
    - chuyện thứ 2 mua 2 headphone khoảng trên 20$ ở Âmzon .Họ thông báo đã bỏ vào mailbox của mình ..nhưng 2 ngày mình check không có ..Amazon đề nghị refund ..Họ chua kịp refund thì mình nhận được hàng đến trể ..Mình email cho họ nói không cần refund nữa..Amazon trả lời cám ơn sự tử tế của mình và vẫn refund và tặng mình luôn cả 2 headphone .
    Họ luôn tìm cách làm ngươi mua vui và ...mua tiếp . Nói chung bên Mỹ mua bán rất an toàn vui vẽ ..mình mua Classical guitar ..thấy họ miêu tả Good condition và trầy trụa ..vậy mà lúc nhận được còn rất mới nhìn mãi mới ra chổ lỗi .
    Được sửa bởi roadsinger lúc 09:52 AM ngày 10-01-2017

cám ơn các bác đã quan tâm và chia sẻ để mọi người cùng có thêm thông tin.

chuyện mua bán / dịch vụ ở VN vẫn còn là truyện dài nhiều nhiều nhiều tập ...rất nhiêu khê và đau đầu các bác ạ , không thuận tiện và dễ dàng như ở những nơi khác .

Bác Nikonian2006 nói chí lý . Không phải tự nhiên mà sẽ có 1 hệ thống tốt . Phải xây dựng 1 nền tảng và văn minh từ ngay ban đầu rồi sẽ hình thành 1 văn hóa , 1 quy trình khoa học . Thêm vào đó những cấp quản lý vĩ mô phải công minh và làm đúng luật , chứ không phải chụp giựt và hình thành cái " thói " quen để rồi luật bất thành văn ....ai sẽ bảo vệ những người bị thiệt thòi ?

1. Mình chia sẻ thêm nhân tiện với topic cho bạn ở VN vì rất quan trọng bạn quen cách làm ăn chụp giật ở VN bạn hiểu rồi dần dần nó sẽ nhân rộng ra và xã hội bạn sống sẽ tốt hơn. Nếu bạn để ý thì dịch vụ ở Saigon là có tốt hơn trước nhưng để chuẩn (nói chung) tốt như bọn tư bản thì phải chờ hơi lâu vì cái này phải là toàn thể xã hội vĩ mô làm thì mới được. Nhưng sẽ tốt hơn nếu các bạn đọc và truyền miệng nhau. Ví dụ như anh victory963 ở forum chúng ta phục vụ là rất tốt nói chung có phải không? Không tin thì vào box nhận xét đọc bài viết về anh ấy từ người sử dụng. Một người nói sẽ nói xạo chứ nhiều người nói thì họ không rảnh đi lăng xê anh victory làm gì. Và rồi mọi người sẽ làm tốt hơn.

2. Nói về mua bán cá nhân nghĩa là không phải dân bán chuyên nghiệp như ebay thì ở các nước tư bản lớn kể cả Mỹ người bán rao hàng rất đàng hoàng và thành thật. Forum này đã có rất nhiều bạn mua thử hàng fredmiranda đã đủ hiểu, không cần nói thêm. Tại vì ở đó bạn chỉ có một cơ hội để gian dối, bán hàng phải có lịch sử bán hàng tốt lâu năm người ta mới mua. Nếu không, không ai thèm mua cho nên bạn gian dối xong bạn mở account khác như ebay không ai mua của bạn. Vì vậy, hàng họ rao là cực kỳ thành thật không có chuyện luộc bậy bạ ở VN. Cho nên cái hay là bạn không cần phải có kỹ năng đi kiểm tra hàng. Mình đã mua hàng audio cũ nhiều lần cả một giàn loa cột BW mình mua xem phim ở nhà toàn là hàng cũ vì hàng mới đắt quá lỗ nhiều, mua trả tiền mặt chẳng ai quỵt ai vì mọi người trong forum nhỏ đều biết nick nhau (không ai biết mặt ai) không kiểm tra hàng trước. Xã hội nó xây dựng trên sự thành thật.

3. Mình nhân tiện có đọc nhiều bài viết ở VN thấy mọi người hay than phiền về ý thức công cộng rất kém ở VN và mọi người hay nói là lý do là tại con người hay cá nhân không ý thức. Đó là suy nghĩ sai hoặc ở VN anh hai không cho phép nói xấu do anh hai quản lý tốt quá cơ chế xã hội nó vậy. Một xã hội muốn ý thức tốt tôn trọng sự thành thật khi giao tiếp hay rao bán thì đòi hỏi phải có luật pháp tốt trừng trị bọn nói láo hay môi trường trừng trị nó. Trừng trị không phải là tù tội mà làm cho nó không làm ăn được vì thói nói láo gian dối luộc hàng lừa người mua thì tự nhiên nó sẽ không tồn tại.

4. Xã hội ý thức tốt là từ luật pháp tốt. Luật pháp tốt không phải là những văn bản luật cho thật hay, thật kêu, lời lẽ thật hay mà thật sự không ai tin vào nó. Mà phải xuất phát từ tính chế tài tốt và phải áp dụng cho tất cả mọi người không loại trừ ai. Câu này ở VN nói rất dễ mà làm thì ngược lại. Nếu bạn xây dựng được xã hội ngay từ bây giờ như vậy thì bạn sẽ thấy những điều tốt như đã nói ở trên sẽ xuất hiện. Môi trường tốt sẽ làm cho con người tốt. Bọn Tây nó sang VN nó vẫn đi ẩu như chốn không người nhưng nó về nước của nó đố ông của nó dám vi phạm giao thông và nghĩ rằng nó sẽ hối lộ được.

5. Sự thành thật mua bán ở trên cũng vậy, làm là phải đồng loạt. Nếu một người lừa dối mà nó vẫn sống thì nó không dại gì nó từ bỏ. Và ngược lại.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019