Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5Dm3 cho đk khắc nghiệt.

Tư vấn tripod cho 5Dm3 cho đk khắc nghiệt.

Tình hình là chỗ e đang bão tuyết, phê lắm các bác ạ.
    Thời tiết khá là nghiệt. Tuyết rơi dầy, nhiệt độ khoảng -15, gió 10-12m/s có khi giật 25-30m/s. Muốn ra biển hoặc đi đâu giờ này chụp tuyết thì chắc phải tìm cái tripod vững rồi.
    Em lại đang định sắm cái tripod mới. có 3 sự lựa chọn e đang phân vân
    + Manfrotto MT055CXPro3
    + Induro CT213
    + Gitzo GT1541
    trong đó có 2 cái e chưa tìm đc thông tin nhiều (vì hàng used ít, mà ko thấy review mấy là Induro và Gitzo)
    Vây mấy bác tư vấn giúp e với đk thời tiết khắc nghiệt như trên thì 3 cái này có chịu đc bộ gear 5dm3+70-200 ko. Thanks các bác nhiều !

Quote Được gửi bởi LeoneB View Post
    Tình hình là chỗ e đang bão tuyết, phê lắm các bác ạ.
    Thời tiết khá là nghiệt. Tuyết rơi dầy, nhiệt độ khoảng -15, gió 10-12m/s có khi giật 25-30m/s. Muốn ra biển hoặc đi đâu giờ này chụp tuyết thì chắc phải tìm cái tripod vững rồi.
    Em lại đang định sắm cái tripod mới. có 3 sự lựa chọn e đang phân vân
    + Manfrotto MT055CXPro3
    + Induro CT213
    + Gitzo GT1541
    trong đó có 2 cái e chưa tìm đc thông tin nhiều (vì hàng used ít, mà ko thấy review mấy là Induro và Gitzo)
    Vây mấy bác tư vấn giúp e với đk thời tiết khắc nghiệt như trên thì 3 cái này có chịu đc bộ gear 5dm3+70-200 ko. Thanks các bác nhiều !
    5d3+70-200 thì phải Gitzo Serie 2 mới chịu đc, 1541 là Serie 1 lại là 4 khúc thì yếu lắm, nếu ko ngại dài chút thì cứ lấy loại 3 khúc, khúc nhỏ nhất nó to hơn loại 4 khúc nên chắc chắn hơn
    GT2531 là tối thiểu cho 200-300mm Len

2 cái kia thì em chưa dùng nên chịu
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Trong 3 con thì con Gitzo s1 hoặc 2 là chắc chắn và tiện đi du lịch nhất. Con Manfrotto mình chưa xài, nhưng đang xài qua bản 190CXPro4+MHXPRO-BHQ6 , cảm giác cực kì chắc chắn, lẫy bật hơi cứng tí, nhưng có ốc điều chỉnh mức độ. Bù lại nó lại là con to nhất, cồng kềnh nhất. Riêng con Induro thi ko xứng với tầm giá.

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    5d3+70-200 thì phải Gitzo Serie 2 mới chịu đc, 1541 là Serie 1 lại là 4 khúc thì yếu lắm, nếu ko ngại dài chút thì cứ lấy loại 3 khúc, khúc nhỏ nhất nó to hơn loại 4 khúc nên chắc chắn hơn
    GT2531 là tối thiểu cho 200-300mm Len

2 cái kia thì em chưa dùng nên chịu
    Vâng cám ơn bác. Trong 3 con này em vẫn thích dòng Gitzo hơn. Ngặt nỗi tiền nào của nấy. Induro nghe đâu là TQ, nhưng chất lượng cũng chấp nhận đc.
    Leo Nguyen
    Insta: _leonebianco
    Fb: Leo Nguyen
    https://500px.com/leonguyenua

Quote Được gửi bởi sphinxx View Post
    Trong 3 con thì con Gitzo s1 hoặc 2 là chắc chắn và tiện đi du lịch nhất. Con Manfrotto mình chưa xài, nhưng đang xài qua bản 190CXPro4+MHXPRO-BHQ6 , cảm giác cực kì chắc chắn, lẫy bật hơi cứng tí, nhưng có ốc điều chỉnh mức độ. Bù lại nó lại là con to nhất, cồng kềnh nhất. Riêng con Induro thi ko xứng với tầm giá.
    hình như dòng 055 tải nó hơn 190 1 chút phải ko bác? lại còn MT055 và MT190 hình như là đời sau. Rồi còn MK nữa. Loạn cả lên
    Leo Nguyen

Quote Được gửi bởi LeoneB View Post
    hình như dòng 055 tải nó hơn 190 1 chút phải ko bác? lại còn MT055 và MT190 hình như là đời sau. Rồi còn MK nữa. Loạn cả lên
    Hơn tải, đồng thời nặng hơn và to hơn. Dòng MT là dòng nhỏ gọn rồi bác, dành cho dân Hiking, Travel các kiểu. Quan trọng là bác chọn Ball head nào đi chung thoi, chứ chân mắc tiền mà ball head cùi cũng = thừa.
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

Quote Được gửi bởi sphinxx View Post
    Hơn tải, đồng thời nặng hơn và to hơn. Dòng MT là dòng nhỏ gọn rồi bác, dành cho dân Hiking, Travel các kiểu. Quan trọng là bác chọn Ball head nào đi chung thoi, chứ chân mắc tiền mà ball head cùi cũng = thừa.
    Cho dù có lấy chân nào thì e vẫn thích 3D head của Manfrotto, vì trước giờ dùng nó sướng quá, có 1 tg dùng thử ballhead nhưng e thấy ko quen. Với lại nhu cầu e cũng không cần thao tác nhanh, cứ tà tà căn chỉnh rồi chụp. Chỉ tiếc là e cũng kết cái hệ thống dây đeo của Peak Design, nếu dùng ballhead chuẩn AS thì đỡ phải tháo ra tháo vào cái plate.
    Leo Nguyen