Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Canon 5D Mark IV hay Sony A7R II?

Unhappy Canon 5D Mark IV hay Sony A7R II?

Sau một thời gian tích góp cuối cùng em muốn lên đời con 5D Mark III của mình.

Em xin hỏi các thánh em nên mua Canon 5D Mark IV hay Sony A7R II ạ? Em thì hay chụp ảnh cưới với ảnh sự kiện, thỉnh thoảng đá sang bên quay ạ. Tìm hiểu mãi mà vẫn thấy phân vân quá :( Không biết mọi người có lời khuyên gì ko?

Em xin cảm ơn ạ !!

đang có dùng Canon thì cứ tiếp tục Canon thôi nên mình vẫn thích 5D IV để tối ưu dàn lens đang có, dù giờ Sony A7RII cũng khá khủng, về độ bền thì DSLR vẫn bền hơn MRL, nhưng quay thì tốt nhất nên đầu tư 1 body khác để quay

Đã có sẳn Canon và dàn lens rồi thì cứ thẳng tiến lên IV chứ còn lăn tăn gì nữa bác, quay phim chỉ thỉnh thoảng thì kiếm con khác chuyên dụng hơn mà quay.

Quote Được gửi bởi sGear.vn View Post
    Đã có sẳn Canon và dàn lens rồi thì cứ thẳng tiến lên IV chứ còn lăn tăn gì nữa bác, quay phim chỉ thỉnh thoảng thì kiếm con khác chuyên dụng hơn mà quay.
    Chính vì người ta chỉ thỉnh thoảng nên mới k kiếm con khác chuyên dụng để quay đấy bác, người ta mà thường xuyên quay thì đã khỏi phải nói. Cũng đang hoang mang như bác chủ thớt. Đúng là đang dùng 5D II muốn lên đời, cũng có thể góp lúa nhịn ăn ra 70 củ, nhưng đọc tham khảo thấy thế quái nào Ca 5D IV đắt gấp 2 lần Sony A7RII, đắt gấp rưỡi Nikon 810 mà lại thua kém chỉ số nhiều quá. Thấy vô cùng hoang mang vì trước kia đâu có điều kì lạ đó (Thời 5D II mới ra). Chỉ hi vọng có cao thủ nào từng trải và thành thạo khâu hậu kỳ chỉ điểm bến mê không có cứ mất ăn mất ngủ kiểu này mệt lắm. Mình thì công việc cũng giống hệt bác chủ thớt này nên khá đặt nặng việc file thằng nào sử lý hậu kỳ ngon hơn chứ k quan trọng file gốc chưa qua chỉnh lắm. Mình từng có kinh nghiệm chỉnh file 5D II của mình, 60D và 5D III thì thấy 3 thằng file JPG có thể xêm xêm nhau nhưng khi hậu kỳ xong lại khác nhau. 60D rất khó chỉnh, 5D II có thể file gốc nhìn dù chụp (cái này do người chụp) dễ nhìn hơn thằng 5D III nhưng hậu kỳ xong 5D III lại dầy mầu và cảm giác thật hơn. Vậy thì 5D IV chắc chắn hơn 5D III rồi nhưng so với Sony A7RII và Nikon 810 ra sao đây? Mình biết k thể tin vào thông số công bố hay test đơn giản vì nếu thế 6D nó đập chết cả 1Dx mất, hoặc 5D IV thì hơn đứt 1DxII à, không thể có chuyện đó đc vì Canon đâu có điên. Hại não k chịu nổi T.T

Em thì còn rất gà ve chuyện chụp choẹt. Còn hậu kì thì tệ như vợ thằng đậu luôn. Nhưng xin góp chút ngu ý. hy vọng co thế giúp các bác có cùng sở thích. Em từng (và chỉ có cầm Canon...àh có Fuji X-T2 dc 2 tuần) Canon T3i, 6D, 7D2 và bây giờ là 5D4. Nói ra mấy bác co bảo em êch ngồi đáy giếng hay em tự thủ dâm tiny thần em cũng chịu ạh. Sự thậy là em rất yêu con 5D4 của em !!!!! hahhahha

file gốc

Đã qua sử lí lightroom CC

,
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Bác tăng mầu quá tay rồi thì phải vàng óe, nhưng nhìn ảnh của bác mình cũng cảm nhận đc thêm sức mạnh của 5DIV thank kiu bác. Mình cảm nhận là nó cứu vùng cháy khá tốt, nhưng góp ý với bác qua những gì mình xem thì nó cứu vùng tối còn tốt hơn, lần sau bác cứ chụp om hơn xem sao. Mình thấy có cái ảnh tối om mà vẫn kéo lên đc đẹp luôn.

Quote Được gửi bởi fantastic View Post
    Bác tăng mầu quá tay rồi thì phải vàng óe, nhưng nhìn ảnh của bác mình cũng cảm nhận đc thêm sức mạnh của 5DIV thank kiu bác. Mình cảm nhận là nó cứu vùng cháy khá tốt, nhưng góp ý với bác qua những gì mình xem thì nó cứu vùng tối còn tốt hơn, lần sau bác cứ chụp om hơn xem sao. Mình thấy có cái ảnh tối om mà vẫn kéo lên đc đẹp luôn.

Điểm chính là em muốn bác thấy được khả năng lưu giử chi tiết vùng tối của con sensor Digic 6+ trên 5D4
    Của Canon. Xưa giờ Canon toàn chạy sau xách dép cho Nikon (theo giang hồ đồn vậy) về cái khoảng Dynamic Range.
    Với 5D4 thì Canon cũng đã cố gắng cho con sensor tốt hơn 5D3 và 6D.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Quote Được gửi bởi thuylinh96 View Post
    Sau một thời gian tích góp cuối cùng em muốn lên đời con 5D Mark III của mình.

Em xin hỏi các thánh em nên mua Canon 5D Mark IV hay Sony A7R II ạ? Em thì hay chụp ảnh cưới với ảnh sự kiện, thỉnh thoảng đá sang bên quay ạ. Tìm hiểu mãi mà vẫn thấy phân vân quá :( Không biết mọi người có lời khuyên gì ko?

Em xin cảm ơn ạ !!
    Chụp ảnh cưới hay ảnh sự kiện thì múc ngay 5D4 khỏi suy nghĩ. con 5D4 có cái màn hình cảm ứng, chụp liveview hay chọn điểm focus thao tác cực nhanh luôn. Về ergonomic thì cầm A7 seri của Sony vẫn không đám ứng đủ nhanh cho mấy vụ này. Nếu bác thích taste của Sony thì a99 II có vẻ thích hợp hơn cho mấy cái sự kiện
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi fantastic View Post
    Chính vì người ta chỉ thỉnh thoảng nên mới k kiếm con khác chuyên dụng để quay đấy bác, người ta mà thường xuyên quay thì đã khỏi phải nói. Cũng đang hoang mang như bác chủ thớt. Đúng là đang dùng 5D II muốn lên đời, cũng có thể góp lúa nhịn ăn ra 70 củ, nhưng đọc tham khảo thấy thế quái nào Ca 5D IV đắt gấp 2 lần Sony A7RII, đắt gấp rưỡi Nikon 810 mà lại thua kém chỉ số nhiều quá. Thấy vô cùng hoang mang vì trước kia đâu có điều kì lạ đó (Thời 5D II mới ra). Chỉ hi vọng có cao thủ nào từng trải và thành thạo khâu hậu kỳ chỉ điểm bến mê không có cứ mất ăn mất ngủ kiểu này mệt lắm. Mình thì công việc cũng giống hệt bác chủ thớt này nên khá đặt nặng việc file thằng nào sử lý hậu kỳ ngon hơn chứ k quan trọng file gốc chưa qua chỉnh lắm. Mình từng có kinh nghiệm chỉnh file 5D II của mình, 60D và 5D III thì thấy 3 thằng file JPG có thể xêm xêm nhau nhưng khi hậu kỳ xong lại khác nhau. 60D rất khó chỉnh, 5D II có thể file gốc nhìn dù chụp (cái này do người chụp) dễ nhìn hơn thằng 5D III nhưng hậu kỳ xong 5D III lại dầy mầu và cảm giác thật hơn. Vậy thì 5D IV chắc chắn hơn 5D III rồi nhưng so với Sony A7RII và Nikon 810 ra sao đây? Mình biết k thể tin vào thông số công bố hay test đơn giản vì nếu thế 6D nó đập chết cả 1Dx mất, hoặc 5D IV thì hơn đứt 1DxII à, không thể có chuyện đó đc vì Canon đâu có điên. Hại não k chịu nổi T.T
    Giá ở đâu mà 5D Mk IV mắc gấp đôi A7R II vậy bác? :|
    I'm a Canikonian

Hì mình áng khoảng đó thôi k phải chính xác vì chỉ khi cầm tiền đi mua mới biết chính xác. Có nhiều shop k có hàng thì báo giá thật hấp dẫn rồi khi đến nơi lại bài ca hết hàng.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng