Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Xin tư vấn về vấn đề lens bị mốc

Xin tư vấn về vấn đề lens bị mốc

Sau bao ngày săn lùng e mới tìm mua đc lens Nikon 70 210 f4E, tình trạng phải nói là cực đẹp từ hình thức đến kính! Zoom còn chưa bị tụt. Điểm trừ duy nhất của lens này là bị vài chấm rễ tre nhỏ do chủ cũ bảo quản ko tốt. E chụp thấy ko ảnh hưởng gì, ảnh vẫn đep. E thường xuyên cắm lens cố định vào body luôn. E có thắc mắc muốn xin kinh nghiệm của các bác là lens bị mốc như vậy, có cả ở thấu kính sau (rất nhỏ ạ), thì có làm cho sensor bị mốc theo ko ạ? E sợ những đám mốc kia sẽ phát tán ra cả vùng sensor sau mỗi lần shutter mở ra.
    Vấn đề nữa là e để lens bị mốc đó cùng 1 lens ko bị thì có làm sao ko ạ? Lens kia e bảo quản tốt, dùng xong cất tủ chống ẩm, cả năm nay ko bị mốc rễ gì cả.
    Chân thành cảm ơn các bác!

Mốc hay rễ tre ! Mốc thì lau lại tầm 30K thôi. Còn rễ tre thì hầu như rất khó do nó lan dần ra ăn sạch coating. Không có lây đâu mà lo nó nằm phía trong đâu phải phía ngoài.

Lens bị rễ tre bác ah. Chỉ là vài chấm nhỏ ở rìa. Bác nói vậy làm e thấy lo. Tiện hỏi bác có biết chỗ nào lau rễ tre đó ko ah?