Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: 5D mark 1 + lens L hay 5D mark 2 + fix 50 1.8?

5D mark 1 + lens L hay 5D mark 2 + fix 50 1.8?

Câu hỏi này có lẽ cũng khó có câu trả lời chính xác bởi mỗi người có quan điểm riêng nhưng em vẫn muốn đưa ra để lắng nghe các ý kiến và nhiều quan điểm của các bác. Chả là sau khi cho ra đi bộ máy crop, và dành dụm đc chút ít, em quyết định đi lên con đường của full-frame. Lựa chọn lúc này của em là 5D nhưng đang băn khoăn giữa mark 1 và 2. Thực ra e cũng đã nghiên cứ kĩ về đặc tính của từng dòng, nhưng cái lăn tăn đó là làm sao để có đc bộ gear ổn ổn (đủ dùng với e). Ngân sách mà em có thì đủ cho 1 trong 2 phương án:
    1 - Body 5D mark 1 (loại hình thức đẹp) + lens L (17-40 f4 hoặc 70-200 f4L)
    2 - Body 5D mark 2 + 50 f1.8
    Mục đích của em cũng ko phải làm kinh doanh, dịch vụ j mà chủ yếu là phục vụ đam mê nhiếp ảnh và sáng tạo nghệ thuật cá nhân nên cái em đề cao là chất lượng ảnh.
    Em xin ngồi nghe các cao kiến ạ ^^

Quote Được gửi bởi nexus View Post
    Câu hỏi này có lẽ cũng khó có câu trả lời chính xác bởi mỗi người có quan điểm riêng nhưng em vẫn muốn đưa ra để lắng nghe các ý kiến và nhiều quan điểm của các bác. Chả là sau khi cho ra đi bộ máy crop, và dành dụm đc chút ít, em quyết định đi lên con đường của full-frame. Lựa chọn lúc này của em là 5D nhưng đang băn khoăn giữa mark 1 và 2. Thực ra e cũng đã nghiên cứ kĩ về đặc tính của từng dòng, nhưng cái lăn tăn đó là làm sao để có đc bộ gear ổn ổn (đủ dùng với e). Ngân sách mà em có thì đủ cho 1 trong 2 phương án:
    1 - Body 5D mark 1 (loại hình thức đẹp) + lens L (17-40 f4 hoặc 70-200 f4L)
    2 - Body 5D mark 2 + 50 f1.8
    Mục đích của em cũng ko phải làm kinh doanh, dịch vụ j mà chủ yếu là phục vụ đam mê nhiếp ảnh và sáng tạo nghệ thuật cá nhân nên cái em đề cao là chất lượng ảnh.
    Em xin ngồi nghe các cao kiến ạ ^^
    Thời điểm 2017 đến nơi rồi bạn còn vương vấn gì với cái ông cụ 5D cổ lỗ nữa.đến 5D2 lớ ngớ còn bị thuốc như chơi nữa là 5D1.với cả 2 con L của bạn đều là những con L kém nhất trong lũ Lờ.tất nhiên ảnh đẹp phần nhiều do ng chụp nhưng khuyên bạn nếu tài chính giới hạn thì kiếm 5d2 rồi tích dần cho lens tiếp

Thích full frame thì mua hàng mới như 6D, 5D mark III, 5D mark IV

Nếu bác chưa đủ tiền thì vay, mượn thêm mua 6D new + lens 85 1.8 cho nhu cầu chụp chân dung

Mua 5D1 hoặc 5D2 củ, già về coi chừng nó đổ bệnh là mệt lắm
    Được sửa bởi hanhnv lúc 03:32 PM ngày 23-12-2016
    Canon 30D + 18-55 F/3.5-5.6 L IS STM

Quote Được gửi bởi hanhnv View Post
    Thích full frame thì mua hàng mới như 6D, 5D mark III, 5D mark IV

Nếu bác chưa đủ tiền thì vay, mượn thêm mua 6D new + lens 85 1.8 cho nhu cầu chụp chân dung

Mua 5D1 hoặc 5D2 củ, già về coi chừng nó đổ bệnh là mệt lắm
    Chết chưa? Đi vay mua máy ảnh!
    Bác cứ xui dại! Sao bác ko đổi cái 30D lấy mark IV đi?
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

đầu tiên bác cần xác định cho rõ là tại sao bác lại cần fullframe!
    fullframe và crop thực tế chỉ khác nhau ở lens thôi, nếu bác có 1 cái lens đủ tốt thì crop chẳng khác gì fullframe cả!
    nếu bác chỉ cần fullframe đến f2 thì dàn fix f1.4 của fuji sẽ đáp ứng phần nào cho bác, còn bác cần zoom f2.8 thì sigma art 18-35 và 50-100 có thể cân ngang với 24-53 và 75-150 f2.8 của các lens tuơng đuơng (24-70 và 70-200 f2.8) của đa số các hãng. ngoài ra nếu bác đề cao phong cảnh thì fullframe lợi thế tuyệt đối với iso base 100 và thậm chí 50, mà nhìn mấy lens của bác suggest thì chắc là không phải.
    còn lại: nếu bác cần khẩu lớn hơn hoặc khoảng tiêu cự khác nữa thì fullframe mới hiệu quả hơn crop với các lens cao cấp, còn bác sài lens lởm thì em khuyên bác nên chơi crop cho đỡ tốn kém.