Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 12 / 12

Chủ đề: Xe tải lao vào đám đông tại Berlin

Vấn đề tìm lao động thì em nghĩ nhiều cách làm an toàn lắm. Ví dụ cho sv ở lại, cách này hay nhất vì họ đã học được thực tế, áp dụng ngay. Tốt hơn nhận diện skilled worker nhiều. Diện skilled worker họ thống kê là ko thể tìm việc phù hợp do xứ sở tại ko thích người ko có kn. Ở NN vào, trừ khi thật giỏi, hoặc nghề đặc thù, còn lại rất khó làm đúng nghề.

Hồi trước công việc em tiếp xúc nhiều với tất cả mọi người bản xứ và nhập cư thì 2 nhóm em sợ nhất là Ấn và Trung Đông. Người Phi Luật tân, Thái, Lào rất hiền, em rất thích. Người VN thì phá phách làm bậy là có, nhưng ít phá phách nơi công cộng. Có 1 giai đoạn em bị ám ảnh với người Ấn Độ luôn. Vì 1 ngày em gặp mấy người gây sự phải nhờ tới cảnh sát giải quyết thì em nản quá, trong khi việc của họ là chỉ tuân thủ biển báo nơi công cộng như bao nhiêu người khác, thì 2 nhóm kia chỉ bẻ luật khi có cơ hội, mình nói chuyện thì 1 là họ chửi rủa, to tiếng và đôi khi phải nhờ cảnh sát can thiệp.

Các bác lên youtube tìm cụm từ stop Douchebag ở Nga sẽ thấy nhiều clip. Người ta đậu xe ngay xa lộ, lái xe trên vỉa hè. Đậu ở những nơi cấm đậu, cấm dừng. Nhưng ai nói gì là họ chửi ko vuốt mặt kịp.
    Ở Nga họ có nhóm tình nguyện "dạy" những người này tuân thủ tốt hơn luật lệ. Dĩ nhiên 1 số sẽ đi ngay vì họ thấy họ sai, nhưng ko hiếm cảnh đánh nhau.

Nói tóm lại là di dân, từ những xứ luật ko nghiêm thì 1 số sẽ đem thói xấu đó vào, ko chịu thay đổi. Có 1 số sắc dân thì tốt hơn, ví dụ VN cũng là tốt đấy. Nhưng cũng có 1 số ko muốn.

@hmontagne et al.

Tí nữa thì em có cùng một xứ sở với bác. Vào khoảng 1971-1973, Khi em học đệ nhị cấp và chuẩn bị thi Tù Tài I, II bố em nói "Con ráng thi đậu Tú tài I và II, bố sẽ cho đi du học ở Đức" Thế là em có động lực học ráo riết để chuẩn bị đi Đức. Em rất thích môn kỹ sư cơ khí và đã nộp đơn ở ba ĐH Bonn, Stuttgart và München và đã học qua hai lớp C1 và C2 ở Geothe Institut ở Sài Gòn. Ai đi du học ở Đức cũng phải qua hai lớp này. Nhưng mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên.

Nhưng trái lại, nếu em đi du học ở Đức ngày ấy thì có thể em cũng sẽ có cùng một nhận xét về đám người tị nạn người Trung Đông. Nói ra thì không thể diễn tả hết và dài dòng, cuộc di tản lánh nạn CS lịch sử vào năm 1975 đã làm em và bao nhiêu người khác có một nhân sinh quan khác. Riêng em thì em hết ghét và vô cùng hạn chế việc phê bình, chê bai. Có lẽ vì mình đã từng trải qua thân phận cùng cực của một người tị nạn, đến một xứ sở hoàn toàn xa lạ và tự lo liệu lấy. Và em rất vô cùng cám ơn là số mạng đã đưa đẩy mình vào tình huống đó. Nó cho em biết bao kinh nghiệm về cách đối xử, cách sống, và cách nuôi nấng con cái.

Em không biết bác có con cái chưa. Nhưng em nghiệm thấy một điều là mình phải khéo léo qua hành động và cách suy nghĩ trước mặt con hoặc trong quá trình dạy dỗ. Có lần em giết một con dế mèn trước mắt con trai (lúc nó còn bé) mà làm nó nói "Sao bố ác vậy?". Trong một cuộc đi du lịch ở đảo Grand Cayman, gia đình đi thăm một trại nuôi rùa. Con nào con nấy to và đẹp. Sau đó đi ăn và đứa con gái thấy trong thực đơn có món "Turtle burger" và hiểu nhầm là em có ý định ăn thịt rùa. Nào em có biết trước là dân đảo ăn thịt rùa như mình ăn thịt heo, gà, bò. Thế là cô con gái giận không ăn gì hết! Đương nhiên là mình cũng không ăn.

Ý em muốn nói là, nếu có thể, hãy khoan dung và cho mọi người chung quan một cơ hội, theo tiếng Mỹ là "give the benefit of the doubt". Không phán xét, phê bình và có thành kiến. Con trai em khi còn bé đạp xe đi xem ci nê, đến khi ra thì chỉ còn cái khóa bị cắt (hắn cầm về làm kỷ niệm và giờ này vẫn còn trong phòng hắn), đi bộ về nhà nói với bố xe bị mất cắp. Em mua chiếc khác và không hề mở mồm trách ai, giống dân nào, ...

Vì em muốn dạy con sự vị tha và tạo trong con cái một tâm hồn thanh thản, không thù hận.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12