Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 171

Chủ đề: Nói chung là em chán cái dàn i5 cũ + GTX 960 ở nhà lắm rồi, cần lắm một giải pháp

Quote Được gửi bởi greesnow View Post
    1 - Con i5 của bác là i5 nào? Thế hệ mấy? (Bảo thế hệ 1 thì cũng lạy)
    2 - Làm đồ họa là làm cái gì? Videos là làm cái gì? MMO là làm lĩnh vực nào?
    3 - Cấu hình chi tiết máy bác như thế nào? Hệ điều hành nào?

Nếu chỉ PTS + render vài videos thì i5 là dư sức rồi. Và Quicksync là công nghệ tích hợp cho các CPU core i (nghĩa là từ SB trở lên core i nào cũng có kể cả i3), làm gì có chuyện chỉ xeon.
    Nếu chuyên Render vid thì có thể xem qua các CPU Xeon E3, (là những con i7 không có nhân GPU). Hoặc nếu thích dùng VGA (hiệu năng cao gấp nhiều lần CPU) thì có thể xem xét đến Quadro hoạc Firepro
    Của e hình như là i5-2450P thì phải, mới search Google ra thì con này không có card tích hợp, không có Quick Sync
    E xuất video, chỉnh sửa video, làm video mới,, toàn là dùng tool liên quan đến video, chỉnh ảnh cũng có, mà cái đó là thú vui ngẫu hứng, còn MMO thì e đang nghiên cứu mấy vụ làm clip Youtube với cả mày mò làm Clip TVC quảng cáo ngắn bác ạ.
    E đang dùng Win 10, máy e thì 8GB RAM, i5-2450P, GTX960, màn Dell Ultrasharp 24 inch bác ạ, gà nên chỉ check được thế

Ôi, cái con i5 sida 1 thời không có GPU mà bán đắt hơn mấy con có GPU đây à, dính phải con này thì coi như nhọ nồi rồi bác ơi...Con đó chi để dành ép xung hoặc tò mò tí thì chơi, hơn nữa không có GPU onboard nên hỏng con card là vứt nhé, đổi sớm, đổi gấp.

Dàn trên khá là cam go đấy, chắc hết bảo hành rồi, hỏng 1 màn là hối hận đấy

Mình thấy các bác nếu có kinh nghiệm về phần cứng và cụ thể là dựng phim thì hãy tư vấn cho bác chủ Topic, chứ không chỉ làm bác chủ rối thêm. CÒn bác chủ Topic thì phỉa nói rõ nhu cầu của mình !
    Dựng phim thì soft gì ? có render ko ? hay chỉ convert thôi ?

Mình tuy không rành vụ phim lắm nhưng có một số góp ý sau:
    - Card của bạn là 960 hay 950 ? mình đang xài GTX960 đây, có 2G Ram nên chỉ hộ trợ tốt cho xuất HD1080. Để phần mềm Adobe Premiere chạy CUDA cho card này thì có thủ thuật khá đơn giản, Card GTX các dòng cao như 780 970 980 vẫn xuất từ PR rất nhanh mà tiết kiệm chi phí hơn nhiều so với Quadro.
    - Về Quick Sync thì theo mình thì là 1 công nghệ của Intel được tích hộp vào các dòng chip cao cấp sau này, nhưng không phải soft nào cũng hổ trợ nó, PR, AF thì hình như ko hổ trợ, mà có đi nữa đi nó chỉ giới hạn xuất code H264 và H265 đối vời Quick Sync v2 hay v3 gì đó. Quick Sync cho tốc độ rât nhanh nhưng chưa hẳng đã đẹp và dung lượng file tối ưu so với CUDA hay chỉ CPU. Do đó, theo mình QS ko cần thiết trừ khi bạn chuyên conver định dạng H264, 265.
    - CPU thì tùy nhu cầu nhưng làm phim thường thì xung cao như i7 hay xeon cho PC là được còn render thì lại ưu tiên số core hơn như xeon E5 2670 chạy dual,
    - Ram thì beì cũng 16G như Adobe khuyến cáo, ram càng nhiều thì bạn xuất các dinh dang mpeg càng nhanh. 32 chắc là đẹp
    - Ồ cứng thì hơi phức tạp, có thể cơ bản 1 ssd tầm 240G chạy Win và 2 ổ cứng 2T mới mới của Seagate raid 0 và ổ 2x2T dự phòng.
    - Cuối cùng là nên đàu tư mainboard hổ trợ hoàn toàn CPU đã chọn.

Tầm 30tr thì không phải là dư dả cho 1 cấu hình làm phim.
    Bạn nên tham khảo thêm thật kỹ rồi quyết định cho đỡ mất thời gian và tiền bạc !
    xin hãy góp ý chân thành

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    Mình thấy các bác nếu có kinh nghiệm về phần cứng và cụ thể là dựng phim thì hãy tư vấn cho bác chủ Topic, chứ không chỉ làm bác chủ rối thêm. CÒn bác chủ Topic thì phỉa nói rõ nhu cầu của mình !
    Dựng phim thì soft gì ? có render ko ? hay chỉ convert thôi ?

Mình tuy không rành vụ phim lắm nhưng có một số góp ý sau:
    - Card của bạn là 960 hay 950 ? mình đang xài GTX960 đây, có 2G Ram nên chỉ hộ trợ tốt cho xuất HD1080. Để phần mềm Adobe Premiere chạy CUDA cho card này thì có thủ thuật khá đơn giản, Card GTX các dòng cao như 780 970 980 vẫn xuất từ PR rất nhanh mà tiết kiệm chi phí hơn nhiều so với Quadro.
    - Về Quick Sync thì theo mình thì là 1 công nghệ của Intel được tích hộp vào các dòng chip cao cấp sau này, nhưng không phải soft nào cũng hổ trợ nó, PR, AF thì hình như ko hổ trợ, mà có đi nữa đi nó chỉ giới hạn xuất code H264 và H265 đối vời Quick Sync v2 hay v3 gì đó. Quick Sync cho tốc độ rât nhanh nhưng chưa hẳng đã đẹp và dung lượng file tối ưu so với CUDA hay chỉ CPU. Do đó, theo mình QS ko cần thiết trừ khi bạn chuyên conver định dạng H264, 265.
    - CPU thì tùy nhu cầu nhưng làm phim thường thì xung cao như i7 hay xeon cho PC là được còn render thì lại ưu tiên số core hơn như xeon E5 2670 chạy dual,
    - Ram thì beì cũng 16G như Adobe khuyến cáo, ram càng nhiều thì bạn xuất các dinh dang mpeg càng nhanh. 32 chắc là đẹp
    - Ồ cứng thì hơi phức tạp, có thể cơ bản 1 ssd tầm 240G chạy Win và 2 ổ cứng 2T mới mới của Seagate raid 0 và ổ 2x2T dự phòng.
    - Cuối cùng là nên đàu tư mainboard hổ trợ hoàn toàn CPU đã chọn.

Tầm 30tr thì không phải là dư dả cho 1 cấu hình làm phim.
    Bạn nên tham khảo thêm thật kỹ rồi quyết định cho đỡ mất thời gian và tiền bạc !
    Cám ơn bác, con card của e như bác nói, thì nó có Cuda nên hỗ trợ render, tối nhưng bị con chip cùi, kiểu như nhiều người bảo là nghẽn cổ chai ấy bác, với cả như mấy bác kia nói thì có vẻ như quadpro với firepro làm 1 lúc nhiều việc được, tại em muốn tận dụng 100% công suất, còn vụ xuất em cũng không cần siêu đẹp ạ, vì làm content Youtube bác ơi :D Với cả công việc bình thường của em liên quan đến làm đồ họa, mấy con GTX với GT có vẻ đuối đuối

Xeon nhiều bác cũng bảo bền, với cả độ trâu của cả main lẫn chip đều khá ổn, e đang tìm hiểu thử Xeon mới (mới giới thiệu hôm qua), có mấy vụ chống màn hình xanh nữa, chắc đợt này bán dàn cũ đi, coi con card ổn thì giữ, còn ko thì cũng làm con quadpro k1000 hay K2000 gì đó về

Một lần nữa cám ơn bác ạ, tại em ngu nên dính chưởng, lần này ráng tìm hiểu kĩ lại ạ

vnphoto dạo này cũng nhiều người ươm mầm nhỉ. Trò này vui phết.

Em cũng vote Xeon!
    Ô Mai Gát

Dạo này nhiều a e chuyển sang dùng Xeon mà, nói thật chứ đầu tư lâu dài, cần 1 dàn khủng hoảng thì Xeon là tối ưu nhất, đó giờ a e toàn biết đám chip core i nên nhiều người không biết đến Xeon, con mới ra hình như là Xeon E5 1200 V5 thì phải, L3 8mb, 1 đống công nghệ mới bảo vệ mạch, chống sốc, chống màn hình xanh blah blah........đủ cả.

Bán dàn nhanh kẻo nó die bác chủ ơi, về test xong em xin tí review

Card VGA đời cao thì ko có gì để bàn rồi, ko cần chip có Quick Sync cũng vẫn ổn, em mới kiếm được tí thông số Xeon mới ra hôm qua nên gởi bác chủ tham khảo chơi coi hợp gu không:

Nền 14 nm, socket 1151, turbo boost 2.0, có hyber threading, L3 8mb - riêng nếu chơi dàn lắp đc 1 lần 2 con Xeon khủng nhất sẽ là 110 mb L3.... Có tính năng chống màn hình xanh như mấy bác kia nói, thêm cả bảo vệ dòng điện, sử dụng 1 lúc nhiều nguồn để chống tình trạng hỏng nguồn mất dữ liệu

Xeon giờ kinh thật

Những người chuyên encode người ta thường ko dùng tới Qiucksync, vì nó chỉ là công nghệ "có cho vui" ko giúp ích gì mấy.
    Bác chủ mình thấy ko phải dạng hardcore nên đầu tư Quadro hay Xeon E5 thì hơi quá sức đấy.
    Còn bác trên nói chống màng hình xanh này nọ thì mình nghĩ ko cần. Màng hình xanh (mà ở các bản win gần đây là đen) xuất hiện đa số là do lỗi RAM (ghi đè các ô nhớ của ứng dụng hệ thống) hoặc HDD (bad sector) SSD (lỗi chip nhớ), những trường hợp này các bác ko chống hơi với nó đc đâu, bị vẫn bị thôi.
    Còn vụ dual PSU thì thường chỉ có ở mấy con Server hoặc Hi-end Workstation thôi, chi chí cho chúng ko hề rẻ, mà lúc cúp điện die vẫn die thôi. PSU chỉ cần kiếm cái tốt là đc.
    CPU nếu bác thích xeon có thể ngó qua dòng E3 sẽ p/p hơn dòng E5.
    Đa số các soft có hỗ trợ Cuda core hoặc Stream processor về độ lực thì có thể nói gấp mấy lần CPU core uint đấy bạn đó là lý do vì sao Quadro hay Firepro nó mắc như thế.
    Nói chung chủ thớt muốn có cấu hình ưng ý thì cần các yếu tố sau:

1 - Số tiền tối đa có thể chi (quan trọng nhất đấy)
    2 - Liệt kê nhu cầu chi tiết nhất có thể (kể cả các soft sẽ sử dụng)
    3 - Tỉnh thành nơi bác ở ( để chỉ luôn chổ mua uy tính)

Khi có các yếu tố đớn hoặc ae ở đây sẽ tư vấn cho bác 1 dàn ưng ý. Hoặc vào ====>đây để được tư vấn miễn phí.
    84 83: 65-78-72 89-69-85 69-77

Quote Được gửi bởi greesnow View Post
    Những người chuyên encode người ta thường ko dùng tới Qiucksync, vì nó chỉ là công nghệ "có cho vui" ko giúp ích gì mấy.
    Bác chủ mình thấy ko phải dạng hardcore nên đầu tư Quadro hay Xeon E5 thì hơi quá sức đấy.
    Còn bác trên nói chống màng hình xanh này nọ thì mình nghĩ ko cần. Màng hình xanh (mà ở các bản win gần đây là đen) xuất hiện đa số là do lỗi RAM (ghi đè các ô nhớ của ứng dụng hệ thống) hoặc HDD (bad sector) SSD (lỗi chip nhớ), những trường hợp này các bác ko chống hơi với nó đc đâu, bị vẫn bị thôi.
    Còn vụ dual PSU thì thường chỉ có ở mấy con Server hoặc Hi-end Workstation thôi, chi chí cho chúng ko hề rẻ, mà lúc cúp điện die vẫn die thôi. PSU chỉ cần kiếm cái tốt là đc.
    CPU nếu bác thích xeon có thể ngó qua dòng E3 sẽ p/p hơn dòng E5.
    Đa số các soft có hỗ trợ Cuda core hoặc Stream processor về độ lực thì có thể nói gấp mấy lần CPU core uint đấy bạn đó là lý do vì sao Quadro hay Firepro nó mắc như thế.
    Nói chung chủ thớt muốn có cấu hình ưng ý thì cần các yếu tố sau:

1 - Số tiền tối đa có thể chi (quan trọng nhất đấy)
    2 - Liệt kê nhu cầu chi tiết nhất có thể (kể cả các soft sẽ sử dụng)
    3 - Tỉnh thành nơi bác ở ( để chỉ luôn chổ mua uy tính)

Khi có các yếu tố đớn hoặc ae ở đây sẽ tư vấn cho bác 1 dàn ưng ý. Hoặc vào ====>đây để được tư vấn miễn phí.
    - Số tền em chi là e đã ghi rồi bác, 30 củ + bán dàn i5, nếu có thể thì làm 1 lèo tổng kich kim lên tới 40 củ bỏ ra + tiền bán dàn i5 luôn, lỡ 1 lần ngu thì giờ chơi cho nó hết, nhiêu đó ko biết đu đường tư vấn chưa :D
    - Các soft em hay dùng là Autodesk 3Dsmax, adobe after effects cc, photoshop cc, premium elements. rồi 1 loạt nữa.
    - Em ở SG bác, mới hôm đi cái hội thảo Xeon, khá ưng mấy em này rồi, có đám E5-1200 V5 mới ra nữa

E cũng thuộc dạng sida, không biết nhiều về phần cứng, mà đúng là các ông render với làm dàn sever đều chơi kiểu Xeon cho nó ăn chắc mặc bền, nhiều code hơn, mà nhiều lúc cũng thắc mắc xung thấp thật mà render kinh.

Cơ mà sao E3 lại p/p hơn E5 nhĩ, E5 Smart Cache ở cái con mới nhất là 55mb cơ mà E3 có 8mb thôi

Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng