Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Chọn máy ảnh compact nào để làm video?

Chọn máy ảnh compact nào để làm video?

em có tầm 15 triệu đổ lại, em hoàn toàn không phải dân chuyên, và trước giờ chưa dùng bất kì máy ảnh loại nào.
    Em đang có ý định làm một số video vlog dạng du lịch và ẩm thực, nên cần một máy ảnh gọn nhẹ dễ sử dụng và chống rung tốt để có thể thuận tiện di chuyển.
    Em đang phân vân một số dòng như sau : Gopro hero 5 black, cannon G7x, sonny RX100 mark 3, sonny DSC HX90V
    tất cả đều có giá giao động từ 10-15 triệu đồng.
    Thì tốt nhất nên chọn dòng nào để có thể quay ra video tốt và tiện dụng, em thấy quay video thì gopro hero5 khá vượt trội, nhưng màn hình không xoay 180 độ để có thể quay mặt được mà phải nối thêm với 1 điện thoại khá bất tiện nếu di chuyển.
    Em cũng có đang quan tâm về kĩ thuật chụp xóa phông, và em thấy trong quay video hình như cũng có kĩ thuật này, như khi quay cận cảnh một vật nào đó và làm mờ phông sau, rồi sau đó có thể thay đổi khẩu độ để lấy nét cảnh ở sau và làm mờ vật ở trước. Thì máy sonny HX90V có khẩu độ chỉ 3.5 tới 6.4 thì liệu có xóa phông hiệu quả được không?
    Em thực chất cũng chỉ cần quay video full HD60p chứ cũng không yêu cầu 2k hay 4k, liệu nên chọn máy nào? hay có những máy khác tốt hơn chăng? Vì là tay mơ nên em chỉ muốn chọn máy mới, mong các bác tư vấn và chỉ bảo.
    em xin cảm ơn nhiều !

Lâu quá rồi chắc cũng có anh em ngâm cứu nhưng chưa ai chịu post ...

Mình cũng mới thử với em Lumix ZS-60 4K

(Lẽ ra là mua Z camera E1, nhưng thấy em này sell nên mua luôn.

Mình có test quay thử rất nét & đẹp, quay được 4k có zoom 30-720mm

* Đây là về Video mình cầm tay ...

* Còn về chụp hình cũng không tệ

- Thay thế em to con dưới (nhỏ mà có võ)

* Mình cũng mới MOD được cái Gimbal của Smartphone cho em Lumix ZS-60 rất ngon.

(Chụp bằng Smartphone)

Chọn LX100 là đúng đắn

Cùng quan tâm giống bác chủ. Em có thử lần đầu tiên quay với X100T rất loạng quạng (video bên dưới). Các bác cho xin lời khuyên quay compact thì nên dùng thêm phụ kiện, Gimbal loại gì ngon bổ rẻ. Cảm ơn các bác.
    Được sửa bởi Vivid lúc 11:40 AM ngày 13-05-2019

Quay V-log thì thấy Canon G7x khá ngon, ngoài ra thì Sony RX100 cũng là 1 lựa chọn
    EOS 7D + Canon 50 f1.4
    OM-D E-M5 + Lumix 14 f2.5 + Leica 25 f1.4

Canon G7x quá ngon lành cho hội nhà lành.