Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Nhờ tư vấn lens cho Sony a6300 quay video.

Nhờ tư vấn lens cho Sony a6300 quay video.

Mình đang có nhu cầu quay video trên em a 6300 này. Mà đang bị vướng ở chỗ là lấy focus của em nó. Khi quay video có nhiều lúc mình cần đưa vật cần quay tới gần ống kính để cho nó rõ hơn. Nhưng lại bị lỗi là khi đưa lại gần thì vật cần quay nó lại bị mờ đi. Có 1 bạn tư vấn mình là phải mua cái Lens Sony 18-200 thì sẽ quay đc. Không biết như vậy có đúng k ? Vì cái lens này tầm 12 -13 triệu nên mình muốn nhờ ace tư vấn thêm. Chứ mua về mà k dùng đc thì mình cũng k biết dùng nó làm gì ? Cảm ơn mọi ngươi.

Nếu bạn để chế độ auto-focus khi quay thì tìm hiểu qua chế độ object-tracking trên máy.
    Nếu lấy nét tay thì luyện kỹ năng.
    Xem thử khoảng cách lấy nét gần nhất của con lens (tính từ mặt phẳng sensor trên body đến chủ thể). nếu vật để gần hơn khoảng đó thì không lấy nét được.
    Bạn quay mục đích tư liệu hoặc lưu niệm thì lens kit hoặc cái lens thông dụng đủ đáp ứng rồi.
    SLT-A57 + lenses for Minolta AF

Bạn hay quay gì? Chi phí đầu tư ra sao?

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Bạn hay quay gì? Chi phí đầu tư ra sao?
    mình muốn quay unbox các sản phẩm . Mình chỉ cần làm sao cho con a 6300 có thể lấy nét khi để sản phẩm gần ống kính của nó khi quay là đc bn ah ?

Quote Được gửi bởi hoanglong2711 View Post
    mình muốn quay unbox các sản phẩm . Mình chỉ cần làm sao cho con a 6300 có thể lấy nét khi để sản phẩm gần ống kính của nó khi quay là đc bn ah ?
    Bác đưa sp ra ngoài vùng lấy nét của ống kính thì đương nhiên là không lấy nét được rồi.Để khắc phục thì bác nghiên cứu vùng lấy nét gần nhất của ống kính đang sử dụng để cân đối. Nếu cần sát sản phẩm thậm chí có thể cần đến cả ống kính macro

Quote Được gửi bởi vietle18 View Post
    Bác đưa sp ra ngoài vùng lấy nét của ống kính thì đương nhiên là không lấy nét được rồi.Để khắc phục thì bác nghiên cứu vùng lấy nét gần nhất của ống kính đang sử dụng để cân đối. Nếu cần sát sản phẩm thậm chí có thể cần đến cả ống kính macro
    khoảng cách từ vật cần quay tới máy quay tầm 50 cm đó bn, và lúc cần đưa lại gần ổng kính thì nó cách tầm 15 - 10 cm. Nếu như vậy thì mình nên dùng lens nào để đạt đc điều mình mong muốn vậy bn ?
    Với mấy bác cho hỏi chức năng zoom của máy ảnh cũng như máy quay phim. Khi mình xử dụng chức năng zoom đó thì có làm giảm chất lượng video đi k vậy bn ?

khoảng cách từ vật cần quay tới máy quay tầm 50 cm đó bn, và lúc cần đưa lại gần ổng kính thì nó cách tầm 15 - 10 cm. Nếu như vậy thì mình nên dùng lens nào để đạt đc điều mình mong muốn vậy bn ?
    Với mấy bác cho hỏi chức năng zoom của máy ảnh cũng như máy quay phim. Khi mình xử dụng chức năng zoom đó thì có làm giảm chất lượng video đi k vậy bn ?
    Khoảng cách bình thường 50cm đã là vào khoảng lấy nét gần nhất của các lens thường rồi. Để gần đến 10-15cm thì chỉ còn lens maccro. Nhưng bác hoàn toàn có thể kê xa máy ra và zoom đến tiêu cự lớn vẫn có thể đạt được hiệu quả cần thiết mà. Video quay mở hộp sản phầm thường đặt máy khoảng hơn 1m đến vật thôi chứ bác đặt máy 50cm thì là hơi gần quá.

Còn chức năng zoom là zoom bằng tiêu cự chứ không phải zoom theo cách crop lại như các máy điện thoại nên bác không phải lo về chất lượng

Vậy chỉ cần cái lens kit 16 50 là đủ xài rồi nhé, quay thì cần zoom điện nhiều hơn. Không nên lấy 18 105 vì min focus tới 45cm - 90cm rất khó quay. Không nên lấy lens marco vì tuy là lấy nét gần được nhưng lens marco lại lấy nét chậm vì vòng focus dài.

Hiện tại chỉ có 2 lens ổn là: kit 16 50 hoặc cao cấp hơn thì CZ 16 70 nhé.

Quote Được gửi bởi vietle18 View Post
    Khoảng cách bình thường 50cm đã là vào khoảng lấy nét gần nhất của các lens thường rồi. Để gần đến 10-15cm thì chỉ còn lens maccro. Nhưng bác hoàn toàn có thể kê xa máy ra và zoom đến tiêu cự lớn vẫn có thể đạt được hiệu quả cần thiết mà. Video quay mở hộp sản phầm thường đặt máy khoảng hơn 1m đến vật thôi chứ bác đặt máy 50cm thì là hơi gần quá.

Còn chức năng zoom là zoom bằng tiêu cự chứ không phải zoom theo cách crop lại như các máy điện thoại nên bác không phải lo về chất lượng
    cảm ơn bạn đã nhé. Mình cứ tưởng zoom lên là nó bị giảm chất lượng video đi.

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Vậy chỉ cần cái lens kit 16 50 là đủ xài rồi nhé, quay thì cần zoom điện nhiều hơn. Không nên lấy 18 105 vì min focus tới 45cm - 90cm rất khó quay. Không nên lấy lens marco vì tuy là lấy nét gần được nhưng lens marco lại lấy nét chậm vì vòng focus dài.

Hiện tại chỉ có 2 lens ổn là: kit 16 50 hoặc cao cấp hơn thì CZ 16 70 nhé.
    cảm ơn bạn nhiều để mình tìm hiểu thêm. Bữa h vẫn chưa quay đc clip nào vừa ý cả. :(

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng