Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Tủ chống ẩm Eureka HD 40

Tủ chống ẩm Eureka HD 40

Mình mới mua tủ chống ẩm được khoảng 1 ngày, đang cho chạy thử không có máy trong tủ.

Mình thấy là set level H rồi, mà tối đa tủ chỉ được 34 35% thôi, không xuống dc 25% như hãng ghi trong hdsd. Với lại mình theo dõi thì thấy tủ hay bị chạy từ 35 lên 40, rồi sau đó 40 vê 35. Cứ vậy cả ngày.

Mình nghe bảo Eureka sài hút hóa học, bền hơn nên mua, nhưng sao cái này mua về nó còn làm nhức đầu hơn nữa.

Quote Được gửi bởi hoangngo View Post
    Mình mới mua tủ chống ẩm được khoảng 1 ngày, đang cho chạy thử không có máy trong tủ.

Mình thấy là set level H rồi, mà tối đa tủ chỉ được 34 35% thôi, không xuống dc 25% như hãng ghi trong hdsd. Với lại mình theo dõi thì thấy tủ hay bị chạy từ 35 lên 40, rồi sau đó 40 vê 35. Cứ vậy cả ngày.

Mình nghe bảo Eureka sài hút hóa học, bền hơn nên mua, nhưng sao cái này mua về nó còn làm nhức đầu hơn nữa.
    Tôi dùng tủ 40L Wonderful (TQ) thời giá 1tr từ 12-2011 đến nay 12-2016. Tủ vẫn chạy tốt. Độ giảm ẩm tối đa cũng khoảng 35% tương tự bạn mô tả. Ở Vn khí hậu nóng ẩm , nhiều hơi nước, độ ẩm thuờng 90% ( ấm nước sôi nóng, nhưng vẫn có độ ẩm hơi nuóc 100% đấy ). Tủ giảm được 2/3 là hợp lý tầm tiền. Mức ẩm 35% cũng thích hợp cho Máy ảnh. Cái tủ của tôi mà muốn giảm thấp hơn ( 25% ) như bạn yêu cầu. Thì chắc phải dủng ở Xứ nóng, khô hanh thôi ( độ ẫm dưới 50%). Bạn nhức đầu thì có thể bán quách nó đi. Rồi mua loại tủ dành cho phòng thí nghiệm (đắt lắm đấy). Thanks.

1. Mình dùng tủ hiệu này 30L mình không nhớ rõ ngày mua đâu vì đã rất lâu rồi theo mình biết là phải gần 10 năm vì mình mua là phải 2006 - 2007 thì đúng hơn vì lâu lắm rồi. Chưa bao giờ mình gặp phải bất cứ vấn đề gì về máy hút ẩm, đồng hồ đo và seal ở xung quanh (ba cái quan trọng nhất của tủ này). Mình chỉ có vài lời ngắn cho bạn.

2. Box thiết bị đã có một bài viết rất dài về tủ này, ai mới vào thì nên dò tìm forum để đọc cho biết vì thông tin vẫn còn giá trị. Bạn không nên set độ ẩm quá thấp nhất là khi máy ở trong hai môi trường quá chênh lệch về độ ẩm, 25 hay 35 là quá khô nhất là 25 trong khi ở VN quá ẩm cho nên bỏ vào lấy ra bỏ vào, y chang như cho con nít ngồi trong máy lạnh xong chạy ra trởi ở VN 35-36% nóng bức. Không trách con nít bệnh cảm liên tục. Đây là link của forum chính thức của Canon cho biết độ ẩm cần set http://photography-on-the.net/forum/....php?t=1262593. Nên set sao cho ở trong đó luôn ổn định 45-50% (set mức M hay medium) là được. Lúc mình mua máy này trong manual ghi rõ ràng là camera phải để M và chỉ tiền giấy hay giây tờ nào có giá trị lớn thì phải set H cho độ ẩm thật thấp chống việc nó tự hủy vì nước. Set cho camera quá thấp như link nói sẽ làm hỏng cao su của máy và lens vì nó cần phải ẩm một chút.

2. Nếu như mua tủ mà độ ẩm tự nhiên thay đổi như ở trên thì phải xem:

- Seal có bị hỏng không? Nếu nó không kín hơi nước vào là lúc nó phải lên xuống liên tục, và đèn bỏ máy hút chạy liên tục, hao điện.

- Có mở tủ ra thường xuyên không. Nếu có thì mức phải lên xuống liên tục. Sẽ cần thử bằng cách không mở tủ gì hết trong 48 giờ chẳng hạn và xem coi đồng hồ báo có thay đổi hay không. Đồng hồ của mình không hề thay đổi luôn luôn nhìn vào là thấy ngay dưới 50% mức M. Rất ít khi nào thấy đèn đỏ báo ở trong tủ là lúc nó hút ẩm ra. Nếu như không mở mà vẫn lên xuống thì phải đi xem coi cái đồng hồ có tốt hay không.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019