Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Fujinon XF 10-24mm f/4, ống kính tốt không cần khoe

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Hình bác chụp đẹp quá! Em đang xài Samyang12 do ko đủ đạn lên 10-24, thấy bác chụp mà ghiền 😂😂😂
    Samyang 12 hơn em này đó, bác cứ yên tâm mà dùng fix. Em zoom này chỉ tiện dụng thôi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Samyang 12 hơn em này đó, bác cứ yên tâm mà dùng fix. Em zoom này chỉ tiện dụng thôi.
    Sao hơn đc bác, e thấy chỉ hơn đc cái khẩu F2 với rẻ hơn thôi ạ
    -----------
    Em xin phép ké ảnh Samyang 12 vào topic của bác nhé! :D

cám ơn Bác Apham cho coi hình 10-24mm, đang ngắm em này mà phân vân, vì không handle nổi khoảng méo hình, chụp nhóm bạn bè thì không coi được, sắp đi chơi xa, muốn lens tiện dụng mà coi qua 16-55mm,f2.8 thì to quá, mang 23mm,f1.4 và 32mm,f1.8( đang có) hơi mắc công
    bên chổ mình không có store nào bán hàng Fujifilm hết, toàn mua trên B&H, không pre-view trước khi mua
    Có bác nào xài qua 16-55mm,f2.8 cho em xin ý kiến
    have good day all

@Bác Apham: kinh nghiệp xài CPL trên fujifilm đi bác, cách nào dể xoay đúng nhanh ?
    Thank bác
    Được sửa bởi dienson lúc 12:49 PM ngày 22-11-2016

@dienson: 16-55mm f2.8 thì to thật bác ạ, em vác con này 1 hồi thì cũng thấy oải. Em có ống thay thế là kit 18-55, nếu so ra thì ống này kém hơn về mọi mặt nhưng được cái gọn nhẹ, giá rẻ nên em dùng kit trong tiêu cự này khá nhiều.

Còn về dùng filter CIR PL thì em cứ xoay rồi xem hiệu ứng trên màn hình LCD để chụp bác ạ. Cũng không có kỹ thuật cầu kỳ gì ạ.
    Phạm An Dương

Ảnh chụp với X-T2 với các filter màu có sẵn trên máy

Queen Head, Yehliu Geopark

Round house, Taichung

Hồ Sun Moon (Nhật Nguyệt), Taichung
    Phạm An Dương

Cảm ơn bác Dương, trước cũng phân vân em này nhưng ko ưa nhất của em nó là tia đèn xấu quá
    Canon 5D Mark N, EF 14-500mm f1.0 L IS USM

Quote Được gửi bởi pbtonline View Post
    Cảm ơn bác Dương, trước cũng phân vân em này nhưng ko ưa nhất của em nó là tia đèn xấu quá
    Đúng rồi đó bác, điểm này là cái chán nhất của ống 10-24 này. Chụp phơi tia nhìn í ẹ nản luôn.
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Đúng rồi đó bác, điểm này là cái chán nhất của ống 10-24 này. Chụp phơi tia nhìn í ẹ nản luôn.
    Dùng em này một thời gian. Đúng như bác nói tia đèn xấu / focus thấy loẹt xoẹt / giá cao. Cho lên đường rồi. Thử so sánh với Canon 16-35F4L thì giá fuji này còn cao hơn / chất lượng kém hơn và đắt hơn. Lại là DX.

Anyway nó là len landscape zoom tốt nhất của Fuji vì không có em nào khác. Mình toàn dùng 16-55, khi cần wide thì bắn 4-5 phát, về ghép lại.

Không biết 10-24 của apham có bị bệnh như "ma chơi" giống mình không. Đó là thi thoảng lá khẩu không mở hết ở tiêu cự 10-12mm, xoay đến khoảng 18 thì hết. Rất khó chịu, không biết tại sao. Nhưng bình thường có khi chụp cả tháng không làm sao, nhưng đúng lúc cần rộng thì lá khẩu nó lại không mở hết...điên không chịu được, nhưng có khi tháo ống ra, lắp lại thì lại OK...đúng là như ma chơi. may mà lúc nào cũng có 2 body chứ không thì chắc liệng xuống khe núi mấy lần rồi...hi..hi....
    Các mặt khác nói chung rất okie
    Let it be... forever

@stickerit: ống của em chưa thấy gặp hiện tượng này. Có khi nào nó bị lỗi mạch điện tử điều khiển khẩu như cái ống macro 60 không nhỉ? Bác thử alo bên TT bảo hành Fujifilm VN xem lỗi này có được xác định bao giờ chưa.
    Phạm An Dương

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng