Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: Hỏi về 1DS Mark II?

Hỏi về 1DS Mark II?

Mình thấy nhiều ý kiến cho rằng body này cho độ sâu màu, chuyển màu, cảm giác 3D vượt trội nhiều so với dòng 5D (1,2,3) phải không?

Nếu chơi ảnh mà chụp 1 body hoài rất chán, nên mình muốn kiếm 1 body cho chất ảnh khác biệt để dùng sóng đôi cho đỡ nhàm, mà body này đang có giá hấp dẫn (nhiều cái đang bán dưới 20tr)

Thân máy này cùng thời với 5D, cho chất ảnh trầm ấm mộc mạc của dòng máy phim, khác hẳn với các dòng máy đời sau cho màu rực, đúng chất digital. Không hiểu sao 1DS Mark II rất ít người dùng

Chào bạn, mình xin được mạn phép chia sẽ một vài cảm nhận về máy Canon 1Ds Mark II của mình cho bạn.

Đầu tiên xin giới thiệu về mình 1 xíu, mình cũng chỉ là dân cùi bắp thôi, khoái thiết bị là chính chứ hình ảnh chả có bao nhiêu, và mình là thần dân của Nikon chứ không phải của Canon. Từ ngày chơi ảnh tới bây giờ mình chỉ chụp mỗi Nikon, và nói thật là mình ghét cái màu đỏ đỏ của Canon lắm cho tới 1 ngày mình bị phải test dùm ông bạn cái lens Sigma 35 f1.4 trên body 5D Mark I xem có bị lỗi không. Do đó mình phải mượn thêm 1 lens Sigma khác và 1 body 1Ds Mark II của anh bạn về test. Trong lúc test lens con gái mình nói "ba chụp cho con tấm hình", mình cầm chụp đại vài tấm cho có vì nghĩ rồi cũng xóa, do quan niệm "Canon mà chụp cái gì". Haha, thông cảm nha bạn. Nhưng thực sự khi lên máy tính xem lại hình, thì 1Ds Mark II chụp quá đẹp, màu sắc rất dịu mắt, chuyển vùng sáng tối phải nói rất đẹp và không có bị cái vụ đỏ đỏ như mấy anh 5D, 5D II.
    Cũng tính nghiên cứu chơi, nhưng lúc đó còn mắc quá, hơn 30 chai nên thôi, tạm gác lại đi. Bẵng đi 1 thời gian khá lâu thì tự dưng muốn chụp thử 1Ds Mark II lại xem sao, thế là mượn máy của anh bạn về test với lens Nikon của mình. Thực sự rất là thích nên nghiên cứu giá, và giá hiện tại của 1Ds Mark II rất rẻ, quá rẻ cho 1 em Full Frame từng có giá 8000USD.
    1Ds Mark nó có những yếu điểm của 1 dòng máy đã ra đời quá lâu. Màn hình thì bé xíu, menu thì không trực quan, các nút bấm thiết kế khó sử dụng. Nhưng nếu so với 1 anh máy phim thì mình nghĩ dù sao nó vẫn còn hơn, người ta chụp phim dược sao mình chụp không được. Có điều lý do chính mà 1Ds ít người sử dụng có thể là ngày xưa thì mắc quá ít người mua, giờ rẻ thì máy cũ quá, mua sợ hư, còn người xài quen thì không bán, không quen thì thấy mấy cái khuyết điểm thì nản.
    Còn về ưu điềm thì em nó vẫn có các ưu điểm của các dòng Pro, phản ứng chụp tức thời, nhiều điểm lấy nét (thực ra mình chụp MF nên cũng không quan trọng điểm này), máy cầm chắc tay cứng cáp, View Finder lớn và 100%, thiết kế có grip. Bây giờ đang có trào lưu chụp máy mirrorless cho gọn, mình cũng nằm trong số đó, cũng mua A7R II về nhưng cảm giác chụp body Pro vẫn hơn. Còn cái này thuộc vào dạng khuyết điểm nặng nếu không biết, nhưng trở thành ưu điểm lớn nếu biết, mình xin đưa vào mục ưu điểm. Đó là về vụ pin của em nó. Chụp mau xuống dung lượng và dễ chết. Nhưng pin của em nó nhét vừa 10 cục pin Eneloop vào bên trong để mod, và ai chơi chụp hình cũng biết rằng pin Eneloop bền cỡ nào, dung lượng lớn ra sao, cộng thêm sạc zin của Canon có tính năng xả điện. Mod pin Eneloop vô chụp còn tốt hơn pin zin nữa đừng nói pin for.

Vì những lý do trên mà mình lụm 2 em 1Ds Mark II về cùng 1 lượt, 1 cái 18K shot và 1 cái 100K shot để chụp với dàn lens Nikon của mình (vẫn còn yêu Nikon lắm, hehe).
    Mình xin mạn phép gửi vài tấm mình chụp bằng 1Ds Mark II với lens Nikon của mình mà mình chỉ chỉnh sơ WB và Picture Style cho phù hợp vì mình chưa quen lắm.

[IMG]Untitled by Tan Thanh, on Flickr[/IMG]

Bạn hỏi câu hỏi ở trên là bạn mới vào forum cho nên đã không biết trong forum này đã có rất nhiều bài viết trước đây nói về máy 1ds2 này. Có rất nhiều lý do tại sao có ít người dùng ở VN, dưới đây chỉ là một ý lý do chính:

1. Đặc điểm thị trường VN là dùng máy mới kỹ thuật mới thế hệ mới nhất là do kỹ thuật noise nó tốt hơn.

2. Vào ngày xưa, cách đây 8 năm khi 1ds2 vẫn còn giá trị cao, do ở VN lúc đó không mua hàng xách tay ở Mỹ tự do như bây giờ, mình đã viết một bài chi tiết giải thích việc này ở forum là hàng pro ở VN lúc đó rất đắt tiền cho thị trường quá ít, đa số người Việt ở VN chỉ dùng máy dòng semi-pro vì dễ mua dễ bán cho nên họ sẽ chọn 5d2 thay vì 1ds2 (vào thời điểm đó là ngang giá nhau). Vào lúc đó, giá mua tại Mỹ và mua tại VN cho dòng pro Canon là chênh lệch rất lớn làm cho bản thân máy ở VN mất khả năng cạnh tranh.

3. Dòng pro máy quá nặng, menu dở, pin dở, LCD nhỏ đưa cho model gái xem không thích bằng đưa mấy cái LCD to lớn hơn và màu sắc sặc sỡ hơn, model thích hơn, nịnh gái dễ hơn. Cách sử dụng menu bằng hai nút là rất dở so với những máy mới ra hiện tại. Vì quá ít người dùng cho nên mỗi lần muốn bán là rất khó khăn. Ở VN nói chung hay chạy theo công nghệ cho nên dùng một chút ra máy mới là muốn đổi, vào lúc đó rất khó bán nên sẽ bị lỗ nhiều nếu muốn bán nhanh.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi HoacKhaTuLe View Post
    Chào bạn, mình xin được mạn phép chia sẽ một vài cảm nhận về máy Canon 1Ds Mark II của mình cho bạn.

Đầu tiên xin giới thiệu về mình 1 xíu, mình cũng chỉ là dân cùi bắp thôi, khoái thiết bị là chính chứ hình ảnh chả có bao nhiêu, và mình là thần dân của Nikon chứ không phải của Canon. Từ ngày chơi ảnh tới bây giờ mình chỉ chụp mỗi Nikon, và nói thật là mình ghét cái màu đỏ đỏ của Canon lắm cho tới 1 ngày mình bị phải test dùm ông bạn cái lens Sigma 35 f1.4 trên body 5D Mark I xem có bị lỗi không. Do đó mình phải mượn thêm 1 lens Sigma khác và 1 body 1Ds Mark II của anh bạn về test. Trong lúc test lens con gái mình nói "ba chụp cho con tấm hình", mình cầm chụp đại vài tấm cho có vì nghĩ rồi cũng xóa, do quan niệm "Canon mà chụp cái gì". Haha, thông cảm nha bạn. Nhưng thực sự khi lên máy tính xem lại hình, thì 1Ds Mark II chụp quá đẹp, màu sắc rất dịu mắt, chuyển vùng sáng tối phải nói rất đẹp và không có bị cái vụ đỏ đỏ như mấy anh 5D, 5D II.
    Cũng tính nghiên cứu chơi, nhưng lúc đó còn mắc quá, hơn 30 chai nên thôi, tạm gác lại đi. Bẵng đi 1 thời gian khá lâu thì tự dưng muốn chụp thử 1Ds Mark II lại xem sao, thế là mượn máy của anh bạn về test với lens Nikon của mình. Thực sự rất là thích nên nghiên cứu giá, và giá hiện tại của 1Ds Mark II rất rẻ, quá rẻ cho 1 em Full Frame từng có giá 8000USD.
    1Ds Mark nó có những yếu điểm của 1 dòng máy đã ra đời quá lâu. Màn hình thì bé xíu, menu thì không trực quan, các nút bấm thiết kế khó sử dụng. Nhưng nếu so với 1 anh máy phim thì mình nghĩ dù sao nó vẫn còn hơn, người ta chụp phim dược sao mình chụp không được. Có điều lý do chính mà 1Ds ít người sử dụng có thể là ngày xưa thì mắc quá ít người mua, giờ rẻ thì máy cũ quá, mua sợ hư, còn người xài quen thì không bán, không quen thì thấy mấy cái khuyết điểm thì nản.
    Còn về ưu điềm thì em nó vẫn có các ưu điểm của các dòng Pro, phản ứng chụp tức thời, nhiều điểm lấy nét (thực ra mình chụp MF nên cũng không quan trọng điểm này), máy cầm chắc tay cứng cáp, View Finder lớn và 100%, thiết kế có grip. Bây giờ đang có trào lưu chụp máy mirrorless cho gọn, mình cũng nằm trong số đó, cũng mua A7R II về nhưng cảm giác chụp body Pro vẫn hơn. Còn cái này thuộc vào dạng khuyết điểm nặng nếu không biết, nhưng trở thành ưu điểm lớn nếu biết, mình xin đưa vào mục ưu điểm. Đó là về vụ pin của em nó. Chụp mau xuống dung lượng và dễ chết. Nhưng pin của em nó nhét vừa 10 cục pin Eneloop vào bên trong để mod, và ai chơi chụp hình cũng biết rằng pin Eneloop bền cỡ nào, dung lượng lớn ra sao, cộng thêm sạc zin của Canon có tính năng xả điện. Mod pin Eneloop vô chụp còn tốt hơn pin zin nữa đừng nói pin for.

Vì những lý do trên mà mình lụm 2 em 1Ds Mark II về cùng 1 lượt, 1 cái 18K shot và 1 cái 100K shot để chụp với dàn lens Nikon của mình (vẫn còn yêu Nikon lắm, hehe).
    Mình xin mạn phép gửi vài tấm mình chụp bằng 1Ds Mark II với lens Nikon của mình mà mình chỉ chỉnh sơ WB và Picture Style cho phù hợp vì mình chưa quen lắm.

Ảnh thứ 2 màu đẹp quá anh nhỉ, trầm ấm như máy phim ngày xưa ấy.

Dòng này ít người dùng cũng là chuyện bt bác ah, em nó là phân khúc chuyên nghiệp, thời điểm ra mắt giá rất cao nên ng dùng phổ thông không với tới nên lượng máy cũng không nhiều. Giờ thì so với các em mới ra thì khó dùng hơn nhiều, iso hay mp cũng đều kém hơn cả. Em dùng em này cách đây mấy năm xong rồi bán, chụp ban ngày thì khá ok, nhưng tối 1 tí là chịu chết

Iso hơi thấp ... chứ focus cực nhanh... mấy len focus lề mề như 85ii gắn trên 1ds2 focus còn nhanh hơn 5D3... noise ra min hơn

Ở Hà Nội có shop nào bán 1DS Mark II 12tr không mọi người nhỉ?

em cũng đang quan tâm, thấy có người đăng bán có 18tr body mới chụp 1k thôi a. Các anh tư vấn giúp xem vì em ở xa, người bán cam kết là máy mới 99%.

Quote Được gửi bởi hieubeo View Post
    em cũng đang quan tâm, thấy có người đăng bán có 18tr body mới chụp 1k thôi a. Các anh tư vấn giúp xem vì em ở xa, người bán cam kết là máy mới 99%.
    Em cũng đang quan tâm. Theo em 18tr thì phải 100k shot, chứ 1k thì ... có thể là đã bung máy, thay màn trập (theo phỏng đoán của em thôi nhé).

Giá bán shop có bảo hành còn đắt lòi, cỡ gần 20tr, chờ 2-3 năm nữa giảm về 12-13tr vác về một cái chụp cho đỡ nhàm, chụp dòng 5d nhiều ngán quá

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng