Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Thắc mắc về lens Canon 50mm F1.4!

Unhappy Thắc mắc về lens Canon 50mm F1.4!

Tình hình là em mới mua lens Canon 50mm F1.4 USM ở Khánh Long, ai có kinh nghiệm về lens này có thể chia sẻ cho em chút xíu về:
    - Trước đây em xài canon 50 F1.8 khi lấy nét thường hết tua sẽ đứng lại, không vặn được nữa, nhưng ống F1.4 thì vẫn vặn được tiếp, vậy lens có bị sao ko ạ?
    - Em để chụp ở F1.4 để ktra thử, em lấy nét qua live view thì nét không căng ở ngay tâm hình luôn ạ( ở mọi khoảng cách), nhưng khi lên f1.8 thì vẫn nét được, có phải lens em bị lỗi không?

Cảm ơn mọi người đã đọc bài :D

1- Công nghệ 50/1.4 nó vậy đó bạn, vặn quá tay sẽ ko sao, con 50/1.8 của bạn chắc đời II vì con mkI và STM thì vặn thoải mái được.
    2- 50/1.4 rất khó nét ở 1.4 nếu bạn sử dụng trên body crop. Ngoài ra, con 50.14 hay bị lỗi nên lúc mua phải test kỹ.

Con f1.4 vặn thoải mái nhưng khuyên là vặn ít thôi vì con này nổi tiếng với cái lỗi chết AF đấy.

Chào các bác ! Em cũng dùng 50mm f1.4 nhưng thắc mắc về các con số được ghi trên lens mặc dù có 1 số bài viết có nói đến nhưng chưa thực sự chi tiết nên em đăng bài hỏi thêm.

Em đang dùng ống canon 50mm F1.4 USM. trên ống có ghi con số từ 0.45 tới 3m và sau 3m là vô cực còn số màu xanh là đơn vị ft theo mỹ, cái em muốn hỏi đó là có phải lens chỉ lấy nét chính xác ở khoảng cách 3m và sau 3m thì làm việc không chính xác hay chỉ trong khoảng 3m thì có thể dùng bất kì khẩu độ nào cũng lấy nét được, sao không ghi thêm số 5,10m . Thêm nữa 2 con số 22 ghi trên ống là gì ? Vạch trắng ở giữa 2 số 22 là vạch chỉ khoảng cách vậy dấu chấm đỏ kế bên vạch trắng là gì ?

Cảm ơn các bác nhé !

Quote Được gửi bởi cuda123 View Post
    Chào các bác ! Em cũng dùng 50mm f1.4 nhưng thắc mắc về các con số được ghi trên lens mặc dù có 1 số bài viết có nói đến nhưng chưa thực sự chi tiết nên em đăng bài hỏi thêm.

Em đang dùng ống canon 50mm F1.4 USM. trên ống có ghi con số từ 0.45 tới 3m và sau 3m là vô cực còn số màu xanh là đơn vị ft theo mỹ, cái em muốn hỏi đó là có phải lens chỉ lấy nét chính xác ở khoảng cách 3m và sau 3m thì làm việc không chính xác hay chỉ trong khoảng 3m thì có thể dùng bất kì khẩu độ nào cũng lấy nét được, sao không ghi thêm số 5,10m . Thêm nữa 2 con số 22 ghi trên ống là gì ? Vạch trắng ở giữa 2 số 22 là vạch chỉ khoảng cách vậy dấu chấm đỏ kế bên vạch trắng là gì ?

Cảm ơn các bác nhé !

Không ghi thêm mấy khoảng cách 5, 10m... vì không có chỗ. Mấy cái lens MF và macro/micro có khoảng lấy nét gần nhất - vô cực dài hơn nên ghi được nhiều số hơn, còn lens AF thì chỉ ghi vài số thôi. Số đầu tiên là khoảng cách lấy nét được gần nhất. Vạch trắng chỉ khoảng cách của vật thể (được lấy nét) đến máy ảnh.
    Hai con số 22 chỉ khoảng nét (DOF) khi để khẩu ở f/22, nét trong khoảng giữa 2 con số 22 đó. Một số lens (nhất là các lens MF và tiêu cự ngắn có ghi các cặp 4, 5.6, 8, 11, 16.... tương ứng với DOF ở các khẩu 4, 5.6, 8, 11...
    Dấu chấm đỏ dùng cho trường hợp chụp phim hồng ngoại (infrared film). Trong trường hợp này không lấy nét theo kiểu "thông thường".
    Thường trong trường hợp chụp phong cảnh khép khẩu (ví dụ f22), quay tay cho ký hiệu vô cực trùng vào vạch 22 bên phải, khi đó sẽ có khoảng nét từ (khoảng) 3m đến vô cực.
    The camera is an instrument that teaches people how to see without a camera
    [DOROTHEA LANGE]

thanks bác nori nhìu lắm nhé ! rất chi tiết dễ hỉu ! thanks bác nhìu nhìu ! mình thấy len 85mm f1.2 L cũng af mà ghi tới số 10 lun đó bác