Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Khác biệt giữa dây bấm mềm và remote?

Question Khác biệt giữa dây bấm mềm và remote?

Các bác cho em hỏi dùng dây bấm mềm và remote khác nhau thế nào ạ? Chẳng là em vẫn bị vướng cái vụ lấy nét với lens Pentax M 50 F1.7, đang băn khoăn có nên mua thêm dây bấm mềm không (em có remote rồi).
    Nếu cần mua thì ở Hà Nội mua chỗ nào hả các bác, và giá cả bao nhiêu?
    Cám ơn các bác.

Theo kinh nghiệm của mình thì dây bấm mềm và remote đều có chức năng chính như nhau là điều khiển camera chụp mà không đụng vào máy tránh gây rung động không cần thiết. Còn ngoài ra thì còn có thêm 1 số chức năng khác tùy thuộc vào từng loại, giá tiền và nhà sản xuất. Khác nhau lớn nhất giữa remote và dây bấm mềm thì theo mình biết là remote xài với 1 số dòng máy ảnh nhất định còn dây bấm mềm thì máy nào có lỗ thì đút vô thôi Giá dây bấm mềm khá rẻ, từ 70k trở lên, tùy loại, nguồn gốc và đợt khuyến mãi. Chúc bác vui!

Cám ơn bác nhé. Em sẽ ngâm cứu thêm

wireless remote chụp chế độ B không được . NẾu muốn chụp tốc độ thấp hơn tốc đọ thấp nhất của máy phải đặt ở B và dùng dây bấm mềm.

Quote Được gửi bởi PentaxKXX View Post
    wireless remote chụp chế độ B không được . NẾu muốn chụp tốc độ thấp hơn tốc đọ thấp nhất của máy phải đặt ở B và dùng dây bấm mềm.
    Remote vẫn chụp B bình thường nhé bạn, ngay trên Kx cũng được.

Remote hồng ngoại thì có điểm yếu là cần chĩa hướng từ trước máy tới (không bất tiện lắm) và thường thì không có tính năng nâng cao như hẹn giờ. Nhưng lợi thế thì có thể chụp từ xa nhất là hình tập thể. Nhanh gọn nhẹ tiện dụng.
    Còn dây bấm hay nói cách khác là các thiết bị hỗ trợ qua lổ dây bấm thì đơn giản nhất là dây bấm mềm thì có lợi thế là bền, ko lo hết pin.
    Ngoài ra có nhiều mở rộng như kết nối từ lổ dây bấm đến cục Triger có hổ trợ chụp từ xa thì có thể mở rộng phậm vi điều khiển lên hơn 100m kể cả có vật cảng và không cần nằm trước body. Các thiết bị chuyên dụng còn có hẹn giờ hay chụp time lap.
    Dây bấm vẫn có loại hổ trợ hẹn giờ và chụp time lap. Hẹn giờ ở đây là từ vài giây đên hàng giờ chứ ko như chức năng của body.
    xin hãy góp ý chân thành

1. Remote nhỏ gọn -->nhưng dễ mất. giá cao
    Dây bấm mềm: hơi vướng nhưng khó thất lạc --> giá thấp

2. Remote xài tốt chế độ B nha bác Pentax Kxxx; có 02 mode khi xài remote ở chế độ B; cái này tuỳ chỉnh trong Menu/C (custome) --> tuỳ máy mà nó ở vị trí khác nhau
    - Nhấn remote và giữ: máy sẽ chụp cho tới khi mình nhả remote --> thì shutter nhả theo, tương tự dây bấm mềm
    - Nhấn 02 lần: lần một máy chụp; nhấn lần nữa thì dừng chụp
    Theo mình bác nên mua remote sẽ tiện lợi hơn nếu điều kiện cho phép
    -