Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Hỏi cách chuyển file raw ra Jpeg giống như màu máy chụp

Hỏi cách chuyển file raw ra Jpeg giống như màu máy chụp

Chào các bạn, mình dùng máy D800, thường để chụp ra file jpeg và cả file raw. Những hình nào không đủ sáng thì hay lấy file raw chỉnh lại. Nhưng mà thường thì xuất file raw ra màu nhìn không đẹp như màu của file Jpeg mà máy chụp ra. Hỏi thăm các bạn có công cụ / cách nào để:

Chuyển file raw ra file Jpeg mà màu tương đương với các chọn
    + Standard
    + Neutral
    + Vivid
    + Portrait
    + Landscape

Mong học hỏi từ các bạn.
    7D + 18-55IS

Anh dùng phần mềm capture nx-d để chỉnh lại độ sáng như ý còn các thông số khác thì để nx-d tự nhận như anh setup trước khi chụp là sẽ ra màu đúng và chất lượng ảnh cao hơn một chút so với JPG máy chụp ra . Anh có thể xem ở đây https://youtu.be/S7s84_Bfv8c

Cảm ơn bạn, ra đúng màu file Jpg máy chup luôn. Trước giờ vào Photoshop ra màu bị lệch. Mà hiện Capture NX-D mình cài nó ko cho chỉnh gì đến EV.... bị disable hết. Chỉ convert được thôi. Ko biết bị sao nữa.

-- đã tìm ra nguyên nhân: phải đem file về để trên ổ cững mới chỉnh được, để trên ổ đĩa mạng không chỉnh được.
    Được sửa bởi quangcnc lúc 04:49 PM ngày 23-10-2016

Hi hi, ok bạn ! cho vào pts với lr thì nó sai màu nhiều lắm

Quote Được gửi bởi Kiều Trường View Post
    Hi hi, ok bạn ! cho vào pts với lr thì nó sai màu nhiều lắm
    Cám ơn bạn rất nhiều về những chia sẻ này, trước giờ mình không biết nên chụp raw mà toàn dùng camera raw của PTS để xuất ảnh, mình thấy ảnh sai màu rất nhiều và xuất ra những ảnh chất lượng rất kém, kém hơn hẳn JPG của máy chụp ra, hình không nét và rất nhợt nhạt, giờ mình đã hiểu nguyên do. Mình kiếm mãi mà không thấy phần mềm Capture NX. Bạn cho mình xin phần mềm này nhé. Cám ơn bạn rất nhiều.

Quote Được gửi bởi developer0404 View Post
    Cám ơn bạn rất nhiều về những chia sẻ này, trước giờ mình không biết nên chụp raw mà toàn dùng camera raw của PTS để xuất ảnh, mình thấy ảnh sai màu rất nhiều và xuất ra những ảnh chất lượng rất kém, kém hơn hẳn JPG của máy chụp ra, hình không nét và rất nhợt nhạt, giờ mình đã hiểu nguyên do. Mình kiếm mãi mà không thấy phần mềm Capture NX. Bạn cho mình xin phần mềm này nhé. Cám ơn bạn rất nhiều.
    Ok bạn ! Bạn có thể tải phần mềm này ở đây : https://goo.gl/6pG4Vn Bản này là mới nhất và bạn yên tâm là nó nguyên bản . Nếu bạn chỉ muốn nhận ảnh JPG chất lượng và giống như máy chụp thì nên dùng phần mềm của Nikon rất tiện và đúng màu , file jpg xuất ra cũng có chất lượng cao hơn máy kha khá .

Quote Được gửi bởi quangcnc View Post
    Chào các bạn, mình dùng máy D800, thường để chụp ra file jpeg và cả file raw. Những hình nào không đủ sáng thì hay lấy file raw chỉnh lại. Nhưng mà thường thì xuất file raw ra màu nhìn không đẹp như màu của file Jpeg mà máy chụp ra. Hỏi thăm các bạn có công cụ / cách nào để:

Chuyển file raw ra file Jpeg mà màu tương đương với các chọn
    + Standard
    + Neutral
    + Vivid
    + Portrait
    + Landscape

Mong học hỏi từ các bạn.
    Trong LR và Camera Raw của PTS có chỗ chỉnh profiles đó bác, vào đó chọn 1 trong 5 cái đó rồi xuất từ raw ra thì y như jpeg thôi mà ^^"

Quote Được gửi bởi Kiều Trường View Post
    Ok bạn ! Bạn có thể tải phần mềm này ở đây : https://goo.gl/6pG4Vn Bản này là mới nhất và bạn yên tâm là nó nguyên bản . Nếu bạn chỉ muốn nhận ảnh JPG chất lượng và giống như máy chụp thì nên dùng phần mềm của Nikon rất tiện và đúng màu , file jpg xuất ra cũng có chất lượng cao hơn máy kha khá .
    Cám ơn bạn rất nhiều.