Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: Nikon giới thiệu 70-200mm 2.8E hôm nay 19 tháng 10

Đó là hiện tượng gọi là focus breathing, Nikon bị chê nhiều hơn Canon ở khoảng này.

Thêm video test với bộ Holy Trinity của Matt Granger: https://www.youtube.com/watch?v=tz8lbCrLBEs

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Chắc là ý nói từ 70-135 thì chất lượng nét ổn so với tầm cỡ ống kính khẩu f/2.8, trên 135mm thì ảnh soft hơn. Mà ai nói vậy bác?
    Con vr2 rất nét mà bác Apham. Ý bác kia nói là khi lấy nét gần thì tại 200mm cũng chỉ cho góc nhìn của 135mm thôi. Trên này lúc trước có bác kia có 1 bài test 2 con vr1 với vr2 có nhắc đến vụ này.

Quote Được gửi bởi aress View Post
    Con vr2 rất nét mà bác Apham. Ý bác kia nói là khi lấy nét gần thì tại 200mm cũng chỉ cho góc nhìn của 135mm thôi. Trên này lúc trước có bác kia có 1 bài test 2 con vr1 với vr2 có nhắc đến vụ này.
    À ra thế, cám ơn bác đã nhắc vụ này.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    À ra thế, cám ơn bác đã nhắc vụ này.
    Anh Dương không biết vụ này sao?

Hiện tượng này gọi là Focus Breathing, tức là khi focus ở cự ly gần, tiêu cự lens bị thay đổi. Cụ thể với thằng VRII khi zoom 200mm và focus gần hơn 3m thì "Tiêu Cự Thật", tức là FOV chỉ tương đương với 135mm. Khi focus xa hơn 3m thì 200mm là 200mm thật. Nghĩa là hiện tượng này chỉ xuất hiện khi focus gần. Cho nên nếu nói cụt ngủn 70-200VRII chỉ là 70-135 là không chính xác. Thằng VRII nét toàn dãy zoom, focus nhanh như xe F1, Bokeh kem bơ... có thể nói là một lens tuyệt vời nhưng vì cái vụ FB này mà bị một số người chê. Có kẻ chê thậm tệ có người xem như là một nhược điểm nhỏ. Bản thân em chưa bao giờ thấy FB gây trở ngại gì.

Hiện tương FB này lens nào cũng bị bất kể zoom hay prime. Vấn đề là ít hay nhiều mà thôi. FB không phải chỉ làm "GIẢM" tiêu cự của lens mà có khi nó làm "TĂNG" tiêu cự của lens.

Trở lại với Nikon 70-200VRII và lens nới E, FL. Thằng VRII có độ phóng đại tối đa 0.12x khi zoom 200mm và focus tại 1.4m (Minimum Focus Distance). Trong khi lens mới E, FL có độ phóng đại tối đa là 0.21x (gần gấp 2 lần lens cũ) khi zoom 200mm và focus tại MFD 1.1m. Thông số này có thể hứa hẹn FB của lens mới khá hơn. Tuy nhiên khá hơn nhiều hay ít thì rất khó đoán. Bởi vì độ phóng đại tùy thuộc vào cả tiêu cự và khoảng cách lấy nét. Độ phóng đại lớn hơn của lens mới là nhờ vào MFD ngắn hơn và "Tiêu Cự Thật" khi focus gần lớn hơn lens cũ.

Lens mới có sự trở lại cùa AF button mà em rất thích nhưng đang rầu vì cái vụ đổi vị trí vòng zoom và MF. Chắc chắn là sẽ bị nhầm lẫn một thời gian đây.

Không biết giá cả ở VN thế nào, nếu mềm mại như giá D5 kỳ rồi thì đã quá.

Một số hình ảnh trên tay, quái sao ống này nhìn to thế nhỉ?

Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

@Ngocrebel: Em thấy con lens này chuyển vòng zoom ra trước lại hay, giúp cầm vững hơn trong lúc vừa zoom vừa chụp.
    Mà chưa thấy hood của con này.

@Ngocrebel: Em thấy con lens này chuyển vòng zoom ra trước lại hay, giúp cầm vững hơn trong lúc vừa zoom vừa chụp.
    Mà chưa thấy hood của con này.
    Em xem hood HB-78 trong link chính thức này nhe em, em sẽ thấy nó ghi rõ ràng cái hood này cho lens mới. Anh đồng ý với em về việc chuyển vòng zoom ra trước tại vì nếu em dùng cái chân lens collar em sẽ thấy nó bị vướng khi em xoay zoom. Tất cả ống prime tele dài đều vòng zoom không bao giờ bị dính ngang với chân collar c và gần đầu lens. Anh dùng hoài anh biết với lens dài nặng, vì lúc đó khi em chụp thể thao em di chuyển ống rất nhiều cho nên một tay trái của em phải giữ ở đầu lens cho nó ổn định. Nếu không, lens luôn luôn đi nhiều hơn do quán tính và vì nó quá nặng rất khó ổn định. Khi đó, sẽ tiện hơn khi vòng zoom ở ngay vị trí đó. Vòng manual focus không cần đâu với ai chụp chuyển động nhanh vì lúc đó em không thể nào xoay focus được đâu, chủ thể di chuyển quá nhanh.

http://www.nikonusa.com/en/nikon-pro...lens-hood.html
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Nikon giờ thêm cái nút Focus Hold giống Sony nhỉ.

Mirrorless thì không thấy lên tiếng luôn. Chắc vẫn kiên định DSLR

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Em xem hood HB-78 trong link chính thức này nhe em, em sẽ thấy nó ghi rõ ràng cái hood này cho lens mới. Anh đồng ý với em về việc chuyển vòng zoom ra trước tại vì nếu em dùng cái chân lens collar em sẽ thấy nó bị vướng khi em xoay zoom. Tất cả ống prime tele dài đều vòng zoom không bao giờ bị dính ngang với chân collar c và gần đầu lens. Anh dùng hoài anh biết với lens dài nặng, vì lúc đó khi em chụp thể thao em di chuyển ống rất nhiều cho nên một tay trái của em phải giữ ở đầu lens cho nó ổn định. Nếu không, lens luôn luôn đi nhiều hơn do quán tính và vì nó quá nặng rất khó ổn định. Khi đó, sẽ tiện hơn khi vòng zoom ở ngay vị trí đó. Vòng manual focus không cần đâu với ai chụp chuyển động nhanh vì lúc đó em không thể nào xoay focus được đâu, chủ thể di chuyển quá nhanh.

http://www.nikonusa.com/en/nikon-pro...lens-hood.html
    Cảm ơn anh đã giải thích rất cặn kẽ

Quote Được gửi bởi doccoc View Post
    Nikon giờ thêm cái nút Focus Hold giống Sony nhỉ.

Mirrorless thì không thấy lên tiếng luôn. Chắc vẫn kiên định DSLR
    Bác tìm các dòng tele của Nikon thì đều có nút này, chứ không phải bắt chước Sony nhé. À mà ngay cả con 70-200 vr1 năm 2003 cũng có rồi nhé, không biết lúc đó Sony nhà bác đang ở đâu
    Được sửa bởi aress lúc 11:33 PM ngày 26-10-2016

Cảm ơn anh đã giải thích rất cặn kẽ

Bác tìm các dòng tele của Nikon thì đều có nút này, chứ không phải bắt chước Sony nhé. À mà ngay cả con 70-200 vr1 năm 2003 cũng có rồi nhé, không biết lúc đó Sony nhà bác đang ở đâu
    thì em thấy giống thì nói giống thôi chứ e có nói ai bắt chước ai đâu bác.

Sony không phải nhà của e.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng