Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về X-T2: chất ảnh raw và dịch vụ

Hỏi về X-T2: chất ảnh raw và dịch vụ

Chào cả nhà, em lỡ trót yêu fujifilm qua lần đầu cầm thử XT1 và 23 f2.
    Quả thật là màu fuji làm e mê mệt, nên e đang phân vân lựa chon như sau:
    - em 20t và mê nhiếp ảnh, đang học tập để chụp ảnh cưới. Gia tài e hiện là con Nikon D90 và Nikor 50mm 1.8G. Nay e xin gia đình cho vốn và tích luỹ được khoảng 60tr. E lúc đầu định lên Canon 5D mark 3 và Sigma 35mm. Nhưng như e đã nói, e trót yêu fuji sau lần đầu cầm máy! Thế nên e muốn tìm hiểu thêm về fujifilm và anh/chị cho em hỏi các anh/chị đã dùng qua XT2 là:
    * chất ảnh file RAW của XT2 như thế nào ạ?( do theo dịch vụ cưới nên e rất lăn tăng về ảnh RAW do cần độ chi tiết của file ảnh này)

Mong được các anh/chị giúp đở và cho e xin ý kiến, em cảm ơn ạ!

Mình ko có XT2 nhưng có Xpro2 và ảnh 2 em này thì như nhau. Ảnh JPEG của Fuji rất tốt hoàn toàn có thể dùng làm ảnh cưới thương mại trong hơn 90% trường hợp. Người chơi Fuji ít dùng ảnh raw 1 phần vì ảnh Jpeg của nó đã rất tuyệt. Với Raw mình sẽ có nhiều chi tiết hơn ở vùng tối và vùng sáng, cứu sáng tốt hơn nhưng theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy rất khó chỉnh để ra được tông mầu đặc trưng của Fuji như ảnh JPEG. Trước mình dùng cả Ca và Ni thì luôn mặc địnhh chụp RAW vì file Jpeg của 2 bọn này kém hơn nhiều so với raw. Từ hồi chụp Fuji thì thường xuyên setup Raw + Jpeg và 90% là sử dụng luôn Jpeg còn 10% những trường hợp ánh sáng khó hoặc chụp lỗi sáng 1 khoảnh khắc nào đó thì dùng raw để cứu lại.

Tuy nhiên nếu như bạn có 60tr để chụp dịch vụ và sẵn sàng bỏ ra hơn 30tr cho Body thì mình sẽ chọn 1Ds3 + dàn len Canon\ sigma. Giá len Fuji giờ mắc không kém cá dòng khác. Tính thanh khoản không cao bằng. Và quan trọng nhất là sự thuận tiện trong thao tác dùng của MRL vẫn còn kém xa so với DSLR. Chụp vui vui cho bản thân thì dùng MRL còn dịch vụ thì cứ DSLR thẳng tiến. Dù sao cũng chỉ là quan điểm cá nhân của mình sau khi dùng từ MF - FF - CF như bây giờ.

Quote Được gửi bởi lamgiauy View Post
    Chào cả nhà, em lỡ trót yêu fujifilm qua lần đầu cầm thử XT1 và 23 f2.
    Quả thật là màu fuji làm e mê mệt, nên e đang phân vân lựa chon như sau:
    - em 20t và mê nhiếp ảnh, đang học tập để chụp ảnh cưới. Gia tài e hiện là con Nikon D90 và Nikor 50mm 1.8G. Nay e xin gia đình cho vốn và tích luỹ được khoảng 60tr. E lúc đầu định lên Canon 5D mark 3 và Sigma 35mm. Nhưng như e đã nói, e trót yêu fuji sau lần đầu cầm máy! Thế nên e muốn tìm hiểu thêm về fujifilm và anh/chị cho em hỏi các anh/chị đã dùng qua XT2 là:
    * chất ảnh file RAW của XT2 như thế nào ạ?( do theo dịch vụ cưới nên e rất lăn tăng về ảnh RAW do cần độ chi tiết của file ảnh này)

Mong được các anh/chị giúp đở và cho e xin ý kiến, em cảm ơn ạ!
    Chụp dịch vụ kiếm tiền thì DSLr 5d3 thẳng tiến bác nhé. Fujifilm X-t2 chỉ chụp giải trí cho vui thôi. RAW file của Fuji
    ko dể "kéo" màu như của Canon hay Nikon. Phải dùng lightroom 6.6.7 mở mới dc. lens của Fuji mua mắc nhưng khi bán lại sẽ ko giử giá như lens Canon.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

chụp dịch vụ thì cứ canon và nikon mà tiến bạn ạ, tâm lý khách hàng nữa, ko phải mình thích là được, bạn có thể sắm 1 em fujifilm backup tuyệt hơn, vì chung quy lại cái bạn cần là file raw còn jpg thì fujifilm số 1 rồi

Raw của Fuji không linh hoạt được như của Nikon (kéo vùng tối và sáng không được nhiều), phần mềm xử lý Raw fuji tốt nhất là PhaseOne Capture One Pro. Tuy nhiên với giá của X-T2 thì nên mua D500, chụp dịch vụ cứ Nikon/Canon mà phang là chuẩn, AF của D500 hiện là đỉnh, chưa kể máy Fuji xuống giá nhanh nhất luôn, để năm sau mua khi còn 1/2 giá.

ảnh cưới chụp = fuji em có thể tham khảo anh Tây này: f16.click (yên tâm link nhìn cùi vậy nhưng ko phải tào lao nha)
    chuyên chụp ảnh cưới bằng fuji và lúc nào cũng mang theo fuji x100 để backup.