Trang 1 / 37 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 368

Chủ đề: Infrared Photography: Ảnh với bước sóng khác nhau từ các camera đã thay thế IR filter

Infrared Photography: Ảnh với bước sóng khác nhau từ các camera đã thay thế IR filter

Vài lời mở đầu

Nói đến Infrared (IR) photography là nhắc đến một trường phái ảnh mờ mờ ảo ảo theo kiểu "ma mị" mà đa phần là hấp dẫn người nhìn vì thực tế mắt người thường không nhìn được ánh sáng IR trong điều kiện thường (trừ Avengers ).

Để có thể chụp được ảnh IR thường phải sử dụng các phương pháp chính thức sau:
    - Chụp bằng body camera thường + lens thường + IR filter.
    - Chụp bằng body camera đã thiết kế sẵn / hoặc chuyển đổi hoàn toàn sang IR.

Em xin mạo muội mở topic này với mục đích nhằm giao lưu về IR photography với một góc nhìn riêng: đó là những ảnh IR được tạo ra từ những camera đã được thay thế "blocked IR filter nguyên bản" bằng những IR filter với các bước sóng khác nhau.
    Những camera này có một lợi thế rất lớn so với việc dùng IR filter gắn phía trước lens đó là việc người sử dụng có thể chụp handheld mà không cần tripod trong điều kiện thường. Nếu là DSLR (không phải compact body) thì có thể sử dụng được với rất nhiều lens khác nhau. Ngoài ra, nếu căn chỉnh tốt từ body thì sẽ nét hơn kiểu chụp IR gắn filter vào phía trước lens trên máy thường.

Tuy nhiên, em không đi sâu vào bàn luận các kỹ thuật tạo ra body IR (nếu các bác muốn hỏi xin vui lòng hỏi ở mục khác) mà chỉ tập trung trong topic này một vài mục tiêu nhỏ sau:

- Chia sẻ ảnh IR từ các camera đã convert sang IR và mời các bác tham gia cùng. Nếu các bác upload ảnh cùng chia vui, xin vui lòng thông tin cụ thể các thông số cơ bản (đánh số ảnh, body gì, filter loại nào, điều kiện và thông số chụp).

Ảnh của cá nhân em upload sẽ được đánh thứ tự lần lượt với các ảnh theo bước sóng IR từ 490nm, 590nm, 630nm, 650nm, 680nm, 720nm, 760nm, 850nm, 950nm và FULL SPECTRUM theo mức cố gắng nhất có thể trong khả năng. Body camera không giới hạn là DSLR hay Compact. Vì thời gian có số mà ham hố thì nhiều, nên thỉnh thoảng em sẽ upload một số ảnh lên.

- Chia sẻ cách xử lý cơ bản IR photos: Từ bản thân em và xin mời các bác cùng tham gia bởi em cũng chỉ sử dụng kỹ thuật cơ bản thôi chứ không có chuyên sâu. Khi chia sẻ, vui lòng viết chi tiết nhất có thể, hoặc tạo tutorial và gửi link lên. Hoặc nếu các bác có thấy cách nào hay cũng có thể chia sẻ cùng.

- Chia sẻ ảnh gốc IR để các bác thích rèn luyện photoshop có điều kiện chung vui: Nếu các bác thích bức ảnh nào trong những ảnh chia sẻ ở đây, các bác có thể đề nghị tác giả chia sẻ ảnh (cỡ nhỏ hoặc trung bình tùy theo) để cùng rèn luyện kỹ năng chơi với ảnh IR. Em mạnh dạn mong muốn mục tiêu này bởi biết rằng sẽ có rất nhiều bác có thể làm ra những bức ảnh IR đẹp hơn tác giả đã upload lên trước bởi kỹ năng Photoshop tốt hơn. Đó sẽ là một cách ta vừa chơi và vừa giao lưu IR photos ở trong forum vậy.

Topic này lập ra không nhằm mục đích quảng cáo, thương mại cũng như không public những thông tin cá nhân. Mọi chia sẻ trong topic là hoàn toàn tự nguyện với tinh thần chia sẻ free. Mọi người có thể download về sử dụng với mục đích sử dụng làm tư liệu tham khảo của cá nhân và upload ngược lại forum này kết quả khác trên cùng một ảnh gốc. Nếu muốn sử dụng ngoài forum với mục đích mang tính cá nhân hay thương mại của bất kỳ sản phẩm upload trong topic này đều phải được quyền cho phép của tác giả.

Chúc các bác vui vẻ và cùng nhau đóng góp cho forum ngày càng lớn mạnh.
    ====================
    1. Ảnh với IR 490nm

Body: Nikon Coolpix E4600. Điều kiện thời tiết nắng ráo.
    Chế độ chụp: Auto WB, Auto ISO (nhấc lên là bụp)

Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

đẹp lắm bác ah, còn nữa không up thêm đi

Bác chụp đẹp đấy. Bác có những IR filters nào thì up hết lên xem để so sánh, và cảm nhận. Thanks

Mình xin góp với Bác vài ảnh IR mong Bác cho ý kiến ạ

Được sửa bởi quangnhan lúc 10:29 AM ngày 25-01-2013

Cảm giác như thế giới khác vậy. Bác còn ảnh ko thì up thêm cho anh em chiêm ngưỡng đi :-)

Thích cách bác chủ diễn giải chi tiết để mọi người có thông tin về IR. Xin up phu bác chủ một vài bức để đóng góp và được chia sẻ. Ảnh được chụp bằng HOYA filter 72

@Bác bobbyvuau có thể chỉ dẩn lại cho mình cách chụp không? mình mua kính lọc rồi mà không thể nào chụp được ra màu như bác được.Thành thật cảm ơn bác. Đa tạ.

Tham gia với các bác...hoya filter

13

Trang 1 / 37 12311 ... Cuối cùngCuối cùng