Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Tủ chống ẩm tự chế không sử dụng hạt hút ẩm

Tủ chống ẩm tự chế không sử dụng hạt hút ẩm

Sao nhiều ngày nghiên cứu để mua tủ chống ẩm cho máy ảnh, nhưng một phần vì không ưng ý và nghi ngờ về độ chính xác của tủ chống ẩm. Mình đã nghiên cứu chế ra cái hộp chống ẩm sử dụng một con ic làm lạnh, ngưng tụ nước trong không khí để giẩm độ ẩm. Mục đích chính là mình muốn làm 1 cái tủ gỗ chống ẩm sử dụng cho nhiều thiết bị. Đây là bản demo làm thử. Mình dự định sẽ nghiên cứu thêm phần mạch điều khiển độ ẩm sử dụng relay để ngắt ic làm lạnh khi độ ẩm đạt mức cần thiết.

DSC_3825 by tien _phamminh, trên Flickr

DSC_3826 by tien _phamminh, trên Flickr

Hiện tại mình đã thử nghiệm với pin 12v, khả năng làm giảm độ ẩm từ 80% xuống 55% trong vòng khoảng 30 phút, sau đó độ ẩm xuống rất chậm. Do pin mình không đủ nên chỉ làm tới đó, sắp tới chắc dùng adaptor để thử.
    Ưu điểm của phương pháp này là khá rẻ tiền, con ic làm lạnh tec 12706 chỉ có 60k, một số thứ linh tinh khác... Chắc chỉ có mạch điều khiển để tự động điều chỉnh độ ẩm là khác mắc thôi.
    Đặc biệt nó sẽ rất linh hoạt để sử dụng trong những loại tủ khác theo ý thức của chủ nhân.

Do chưa hoàn thiện nên bác nào muốn tham gia nghiên cứu cùng mình thì hú mình nhé...
    Được sửa bởi tienpro123 lúc 03:49 PM ngày 08-10-2016
    D610/Tamron28-75

Hay và sáng tạo quá khi nào làm bản chính thức anh chia sẻ chi tiết cụ thể các linh kiện, nơi bán, mạch điện ... vv luôn nhé, thanks !

hay quá bạn. Nếu thành công thì nhân rộng sản xuất bán cho anh em luôn nhé!