Xin chào anh em.
Mình nhờ ae tư vấn dùm chỗ thay bóng flash rờe (YN 560 ) và cái đèn studio cũ của VN ráp hơn 10 năm rồi để chụp thẻ ừa rồi mới bị nổ cái bụp và hết nháy (ko biết đứt bóng hay nổ tụ gì nữa. Đèn ghi công suât 600w, chả biết phải công suất thực không nữa, nhưng mình để 1/2 công suất đèn, máy để iso 100 f5.6 cách 2,5m chụp vừa đủ sáng).
Và anh em ai đã thay rồi cho xin luôn vài ý kiến :
1 . về giá thành sửa như thay bóng YN có mắc lắm không!? giá sửa thay bóng đèn studio (và giá sửa nếu nổ tụ nữa) - mắc nhất cỡ bi nhiêu ?
2. Thay rồi nó có bền và sài ok (ánh sáng chuẩn màu K) như hàng rin không !?
3. Giá thành thay thế đó so với mua đồ mới hay mua đồ cũ anh em mua về nhưng ít sài rồi bán rẽ hơn mới 1 tý cái nào có lợi hơn. Ví dụ cái YN 560 giờ mới còn có 1.3tr, nếu thay vài trăm K mà chất lượng không bằng như cũ thì....thà ráng lên mua con mới còn hơn.

Trước lâu lắm rồi mình vẫn có gửi tiệm họ gửi SG nhờ thay, nhưng lúc ấy sài đèn rời Metz của Đức nên rất mắc nên buộc thay thế chứ mua mới chịu không nổi (cái đèn lúc ấy hơn 5 chỉ vàng). Giờ qua sài đèn YN TQ thì rẽ, và đèn studio mới giờ coi giá thấy cũng rẽ đi nhiều nên mua mới cũng cố mua được mà, hơn nữa trong diễn đàn mình nhiều anh em thanh lý lại hoài nữa chứ, nên không biết chọn phương án nào :
a. sửa đèn cũ sài tiếp(YN và đèn studio VN ráp) hay
b. mua mới hay
c. kiếm đèn cũ nhưng mới của ae ko sài nữa thanh lý lại.

Thanks anh em tư vấn dùm.