Trang 3 / 94 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 936

Chủ đề: Góc ảnh 5D mark IV

Đã có camera raw lightroom cho 5d4 chưa các bác.
    Với e muốn đưa menu wifi ra phím Q thì cài đặt ntn ạ?
    Còn Gà Lắm...

Quote Được gửi bởi haiconbx View Post
    Đã có camera raw lightroom cho 5d4 chưa các bác.
    Với e muốn đưa menu wifi ra phím Q thì cài đặt ntn ạ?

Có cũng lâu rồi anh ơi.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

E mới lấy chiều nay, cảm nhận là file vàng hơn 5d3 1 chút, tốc độ lấy nét nhanh như điện giật, 5d3 gọi bằng cụ, chất lượng file nếu chỉ nhìn qua màn hình máy ảnh thì ko thấy khác, cho lên máy tính thì hơn hẳn 5d3 các bác ạ, đấy là jpg thôi chứ e chả hiểu sao raw e ko mở đc, thử các kiểu rồi :((

à có bác nào biết cách chỉnh điểm nét mà dùng phím joystick theo ý mình ko, ko phải ấn nút * ý, 5d3 e ko cần phải ấn nút * mà chỉnh luôn đc

Quote Được gửi bởi Jimmii Khánh View Post
    E mới lấy chiều nay, cảm nhận là file vàng hơn 5d3 1 chút, tốc độ lấy nét nhanh như điện giật, 5d3 gọi bằng cụ, chất lượng file nếu chỉ nhìn qua màn hình máy ảnh thì ko thấy khác, cho lên máy tính thì hơn hẳn 5d3 các bác ạ, đấy là jpg thôi chứ e chả hiểu sao raw e ko mở đc, thử các kiểu rồi :((

à có bác nào biết cách chỉnh điểm nét mà dùng phím joystick theo ý mình ko, ko phải ấn nút * ý, 5d3 e ko cần phải ấn nút * mà chỉnh luôn đc
    5D3 cũng không tự nhiên cho bác chỉnh đâu ạh, phải vào cài chức năng cho nó. Bác vào phím Q rồi vào ô cài đặt phím cho máy đó rồi thay đổi.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

[QUOTE=nguoi ko co may;3598118]
    Quote Được gửi bởi baden009 View Post
    @_@ sao em thấy hình vẫn ko đã nhỉ @_@ 1 số tấm bị out nét khá nhiều[/QUOTE

bác chủ nói test cái máy moi low light , speed shot , và chup thẳng tư Jpg qua từ trong máy set up đêu là std 0 hết hảy nhìn vào color details dô net mà Bác chủ set basic Jpg 3.0.0
    Khi mua máy hay upgrade body Nguoi chup quan trong nhửng yêu cầu ho muốn
    nên so sánh 5DRS hay là 5DIV
    Anh H có lên mark IV không vậy hehehe lâu quá rồi anh em không liên lạc, nguội hết rồi anh ha.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

[QUOTE=TruongcaSG;3599439]
    Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post

Anh H có lên mark IV không vậy hehehe lâu quá rồi anh em không liên lạc, nguội hết rồi anh ha.
    chắc ko quá bi giờ có 4 cái Body rồi đâu vó chup Landcape nhiều he thống của 5DIV giông như 1DXII mà thôi phải giải tán bớt boddy rồi mói tính hiiih đang xin visa về để chup mà khó quá
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi Jimmii Khánh View Post

Quá đã. Em cũng ráng gom góp theo. he he he
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Ảnh dưới đây là ảnh đã hậu kì với Camera RAW, tương tự lightroom với Shadow và Black được kéo hết 100, tương đương với vùng tối được sáng thêm 3 stops.

Crop vùng tối.

Review sơ lược nhất:

Đã unlock được RAW của 5DIV: TThach rút ra được vài điều từ ví dụ đơn giản này như sau:

1. Ảnh của 5DIV hơi vàng hơn hoặc nói cách khác ảnh của 6D hơi tím hơn. Mọi người lưu ý là cùng thời gian và cùng 1 thông số white balance nhé, nói cách khác là cùng mọi thứ, kể cả lens, exif,...
    2. Kích toàn bộ shadow và black lên kịch trần 100. Thì vùng tối 5DIV xuất hiện noise nhưng vẫn mượt mà và tách bạch. Vùng tối 6D thì noise nhiều và nhìn có dấu hiệu của banding, mất chi tiết.
    3. Vùng cháy sáng thì cơ bản như nhau.
    Detail khi mở bằng ACR thì same same nhau. Nhưng khi hiển thị trên màn hình LCD của body thì 5DIV vượt trội so với 6D. Vì vậy có thể khẳng định 5DIV có chất lượng jpg tốt hơn hẳn 6D. Còn RAW thì tốt hơn ở Dynamic Range và thể hiện điều đó ở chi tiết vùng tối khi kéo lên.

4. 5DIII - 1Dx - 6D và cả 5DsR có vùng tối tương tự nhau nếu ai định đặt câu hỏi nhé. Các body trên DR sàn sàn 12EV và cùng thế hệ, công nghệ sensor (của nhiều năm trước) (TThach test nhiều lần lắm rồi)

Cho nên 6D ở đây đại diện cho sensor Canon thế hệ cũ đọ với 5DIV đại diện cho sensor thế hệ mới. Kết quả là sự đột phá mà ta thấy.

Nhẽ ra sự đột phá này phải được thấy từ nhiều năm trước các bác nhỉ :D

(các bác xem hình này ở forums thì chưa được mức 100% do forums giới hạn hiển thị 1024px, ảnh này TThach lấy từ bài review ngắn mà mình up lên facebook group Cameras and Lenses. Do vậy hãy ấn [Ctrl +] đến khi hiển thị trình duyệt đạt 200% để theo dõi ảnh)

Ảnh RAW 5D mark IV

Ảnh RAW 6D

Crop 100% vào vùng tối 5D mark IV

Crop 100% vào vùng tối 6D

Crop 100% vào vùng highlight 5D mark IV

Crop 100% vào vùng highlight 6D
    Được sửa bởi TThach lúc 12:17 PM ngày 05-10-2016

Dù ảnh của 5DIV hơi vàng hơn so với thế hệ trước nhưng mọi người yên tâm vì mấy điều cơ bản sau:

1. Chưa chắc cái nào đã là chuẩn. Chưa chắc là 5DIV vàng hơn hay do sensor thế hệ cũ tím hơn.

2. Khi TThach so sánh ảnh của Canon thế hệ cũ và ảnh của Nikon ở cùng mọi thông số mặc định bao gồm cả cân bằng trắng thì cũng nhận được kết quả ảnh của Canon tím hơn, ảnh Nikon vàng xanh hơn. Vì vậy 5D mark IV lần này cho ảnh vàng hơn có khi lại là về gần sát với thực tế hơn. (lưu ý từ có khi các bác nhé)

Trang 3 / 94 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng