Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Thợ chụp có giao file RAW cho khách không?

Exclamation Thợ chụp có giao file RAW cho khách không?

Chào các bạn,

Mình chụp ảnh đã lâu, mới đầu chỉ có con Canon G10 do ông anh mua tặng để chụp hình chân dung cho bạn gái là chủ yếu, giờ đã lên đời Canon 70D (vẫn dùng chụp gái, nhưng gái ngày đó giờ là vợ rồi). Ngày đó chưa biết gì nhiều, chụp ra JPG rồi chỉnh sửa bằng photoshop, giờ thì chụp ra RAW rồi chỉnh trong Adobe Camera Raw. Nói vậy để mọi người hiểu rằng mình không phải dân chuyên nghiệp kinh doanh dịch vụ ảnh, nhưng cũng không phải tay mơ về nhiếp ảnh. Tóm lại mình chụp ảnh để lưu giữ những khoảnh khắc của gia đình mình.

Cho nên hôm nay mình có câu hỏi muốn hỏi tất cả các bạn thợ chụp: Có bạn nào giao hình RAW cho khách sau khi chụp xong không?

Chuyện thứ nhất: Cách đây mấy tháng mình và vợ chưa cưới thuê một studio nọ chụp bộ ảnh đôi, người ta báo giá là 700 ngàn: gồm công trang điểm, giao toàn bộ ảnh đã chụp, làm photoshop 15 tấm, rửa miễn phí 5 tấm. Sau khi chụp xong và thanh toán, mình được nhận toàn bộ file ảnh đã chụp định dạng JPG với kích thước 720 x 480. Mình có hỏi lại studio là nếu mình muốn lấy hình RAW thì sao, họ trả lời gói chụp hình giao RAW là 1 triệu rưỡi, nhưng do lúc đầu hai bên chưa bàn bạc rõ nên giờ họ chỉ lấy mình thêm 500 ngàn để giao RAW, mình thấy giá đó cũng được nên đồng ý.

Chuyện thứ hai: 2 tuần trước, mình và vợ đi thuê một studio khác để chụp ảnh cưới, giá gói chụp là 5 triệu tư, bên studio hứa giao file "gốc", mình hỏi họ hình gốc là hình RAW hay sao, họ xác nhận hình gốc là đuôi RAW và còn khen mình là có hiểu biết về ảnh, họ còn nói thêm là mình ôm đống RAW về cho họ thì họ càng mừng vì ảnh RAW nặng chiếm dung lượng ổ của họ. Sau khi chụp xong và thanh toán, họ nói mình gửi lại ổ cứng để copy hình vì hình của họ nặng tới 100 MB một file. Mình thấy lạ, bảo là các anh chụp bằng 5D Mark III thì hình RAW chỉ khoảng 30 MB thôi chứ. Họ nói là họ sẽ xuất hình JPG "full size" từ Lightroom ra cho mình nên hình mới nặng như vậy, nhưng mình không muốn nhận cái đó và nhắc lại là mình muốn file RAW có đuôi CR2 như đã thỏa thuận. Lúc này họ chối, bảo là mình không hiểu ý họ ngay từ đầu, lúc đầu họ nói sẽ giao JPG "full size" nếu mình muốn chứ không nói giao CR2. Như trên đã nói, mình không phải tay mơ để mà có thể lẫn lộn RAW với "JPG full size" được. Studio này đã đánh lận con đen, RAW là RAW còn JPG dù size bự đến đâu cũng không thể gọi là RAW được, không lẽ họ cho rằng file RAW với file CR2 từ Canon chụp ra là 2 thứ khác nhau? Mình thương lượng lấy file RAW nhưng studio khẳng định trước giờ họ không bán file CR2 họ chụp. Mình không bực vì không có hình RAW, chỉ bực vì tin nhầm studio, tin lời dối trá, thà họ khẳng định từ đầu là không giao RAW cho khách.

Nhân đây xin nhắc các đôi sắp chụp hình cưới phải hỏi cho rõ, cần thì ghi âm lại cuộc trao đổi với thợ chụp.

Còn các bạn là thợ chụp chuyên nghiệp, các bạn nghĩ gì về 2 câu chuyện trên?

1. File RAW là mặc định trung tính, nên xấu òm, vì vậy studio không muốn giao file RAW, họ sợ bạn chê người chụp chụp tệ quá.
    2. Nếu bạn cần chỉnh sửa "sâu" về độ phơi sáng, biến đổi màu sắc, hay cần in ảnh file rất lớn (studio đã giao cho bạn file lớn để cho mục đích in ảnh rất lớn rồi), bạn mới cần đến RAW.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. File RAW là mặc định trung tính, nên xấu òm, vì vậy studio không muốn giao file RAW, họ sợ bạn chê người chụp chụp tệ quá.
    2. Nếu bạn cần chỉnh sửa "sâu" về độ phơi sáng, biến đổi màu sắc, hay cần in ảnh file rất lớn (studio đã giao cho bạn file lớn để cho mục đích in ảnh rất lớn rồi), bạn mới cần đến RAW.
    File RAW chỉ lưu thông tin về ánh sáng mà cảm biến nhận được nên nhìn nó "xấu òm" là phải rồi, dù có là file RAW do nhiếp ảnh gia siêu cấp chụp ra thì cũng thế, mình thừa hiểu điều này. Mình đâu có ngu đến mức nhìn file RAW rồi chê tay nghề thợ chụp.

Em không phải thợ, nhưng nếu ý kiến của em chút.
    Quá trình chụp nhìn chung chia làm 3 bước.
    1. Tiền kỳ: Chuẩn bị thiết bị, dụng cụ, trao đổi bàn bạc & lên ý tưởng, địa điểm, thời gian chụp ảnh.
    2. Thực hiện: Đội ngũ studio & khách tiến hành chụp.
    3. Hậu kỳ: Xử lý, hoàn thiện album & giao ảnh.

Trường hợp nếu bác lấy ảnh RAW và không nhờ studio làm hình/album thì xem như bước 3 không thực hiện -> giảm giờ & nhân công của studio -> giá rẻ hơn trọn gói. Việc họ đòi tiền lấy file RAW trong "chuyện số 1" là bất hợp lý (ảnh JPG trực tiếp từ máy ko tính). Khi quyết định mình làm hình, coi như mình chỉ thuê nhân công tốt nhất bác lấy thẻ nhớ của bác đưa họ chụp. Xấu đẹp do tay nghề thợ ra sao bác ráng chịu.
    Nếu bác nhận luôn sản phẩm cuối (file JPG / album) thì bác lấy RAW giống như bác đi lấy bí mất thương mại, nên giao RAW khá nhạy cảm. Trường hợp này tốt nhất bác không lấy file RAW, bác cần chỉnh sửa lại thì yêu cầu họ xuất file TIFF hoặc DNG 16 bits.

Quá trình xử lý RAW (RAW processing, đôi khi còn được gọi là hậu kỳ post-processing) về nguyên lý rất phức tạp (kết hợp nguyên tắc hoạt động của sensor, zone system, lý thuyết màu sắc & quản lý, số hóa file hình ảnh trên máy tính v.v...) nhưng Lightroom và ACR họ đơn giản hóa rất nhiều về giao diên cho người dùng, do đó nếu dùng phần mềm khác hoặc phiên bản ACR cũ hoặc model máy ảnh ko có trong database của ACR thì những người không hiểu nguyên lý của raw processing (kể cả thợ lẫn nhiếp ảnh gia) dễ có những phán xét hay suy nghĩ nhầm lẫn khi nhìn ảnh raw "xấu òm".
    SLT-A57 + lenses for Minolta AF

Khách yêu cầu gì thì giao tuốt :D

có 1 bạn cũng yêu như bạn ! mình chụp xong giao thẻ cho họ .....họ về gọi điện chửa nói sau không giao file RAW mà giao file NEF cho họ bó tay .
    Tiến 0906344765 ( Gò Vấp )
    114/32 - Phạm Văn Chiêu - p.09 - GV

Người bình thường chẳng ai yêu cầu giao file RAW hết vì có xem được đâu, ông nào y/c cái này thật vẽ chuyện.

Ở đây có bao nhiêu bạn chụp ảnh cưới xong về lâu lâu mang ảnh ra xem lại nhỉ? Chắc ko có quá.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Nếu đã thỏa thuận, thì phải giao, rõ ràng tiệm làm ăn không có uy tín Về mặt thương mại, nếu ban đầu đã xác định sợ "lộ bí mật" thì nói là không giao. Còn về mặt uy tín, nói phải làm, nói mà không làm thì vứt! Vài ý kiến cùng mọi người.
    I'm on Flickr

nếu đã có thỏa thuận thì phải ghi vào hợp đồng mới nói chuyện được còn nói miệng thì ko làm gì được nhưng kiểu studio đó ko uy tín rồi :3.

Khách có nhu cầu thì nên trả lại vì có thể số ảnh chỉnh sửa sẽ ít hơn số ảnh đã chụp và khách muốn có thêm hình cho gia đính.
    Tuy nhiên, hình chụp ảnh cưới thường có những kiểu tương tự nhau mà thôi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng