Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Thợ chụp có giao file RAW cho khách không?

Bạn em mới chụp và được trả toàn bộ file raw .CR2 , lỗi cũng trả không thiếu file nào .

Để trả lời vắn tắt câu hỏi của Thread này:
    Không!

Nhưng đã có thỏa thuận trước:
    Tất nhiên thỏa thuận gì thì giao cái đó.

---
    Chủ thớt sai ở chỗ là tin nhầm lời hứa suông của Studio mà không có giấy tờ rõ ràng, Giấy tờ cần thì ghi rõ luôn file RAW là gì để mai mốt khỏi cãi.

Em không bao giờ giao file thô hoặc jpg chưa retouch cho khách vì ảnh thô xấu lắm. Nhưng trong trường hợp bác chủ thì tiệm sai rành rành vì đã giao kèo mà ko làm theo.

1. Thường thì không. Nhưng khách thích và hiểu biết cần lấy thì giao. Hay từ đầu hợp đồng chụp lấy file cũng giao hết . Lý do thường không giao là RAW xấu òm và ít chương trình coi - giao khách không biết coi cũng không được hay mang tiếng. Chịu khó bùa tý ra file JPG rồi giao cho nó đẹp. Mà nói thật giờ vẫn nhiều cửa tiệm nói giao file mà giao cái file bé tý - up FB còn xấu òm, thà đừng giao còn hơn. Mình chỉ giao file size nhỏ cho coi review (chưa trả tiền), tiền trả rồi giao file max size cho luôn nếu cần (mà 20-30 khách mới có 1 khách lấy).

2. Đã dính chấu lần 1 thì lần 2 phải giấy trắng mực đen chứ bác ! tin làm gì cái lời nói xuông. Mai nó giao bác file full size, chứ nó giao file 720x480 nữa bác cũng lấy gì cự. Tin tưởng khi có ai giới thiệu tiệm đó từng giao file rồi - còn ko cứ giấy trắng mực đen đi.
    Mà bác trả hết tiền chưa mà lấy file RAW nhỉ ? thường tiệm để chắc ăn buộc tiền trao cháo múc - trả đủ tiền giao file; vì với file RAW bác có thể làm ra bất cứ thứ gì bác thich như làm ra quyển AB khác, lúc đó bác ko lấy AB đã chụp thì chết tiệm ah (trừ phi quen mới cho lấy trước tiền sau).

Quote Được gửi bởi ludovique View Post
    Nếu bác nhận luôn sản phẩm cuối (file JPG / album) thì bác lấy RAW giống như bác đi lấy bí mất thương mại, nên giao RAW khá nhạy cảm. Trường hợp này tốt nhất bác không lấy file RAW, bác cần chỉnh sửa lại thì yêu cầu họ xuất file TIFF hoặc DNG 16 bits.
    Lấy bí mật gì bác - file RAW có cái gì mà bí mật. Bác tinh chỉnh gì thì nó nằm ở các file khác chứa thông số bác tinh chỉnh chứ có add vô file RAW đâu mà bác suy nghĩ lo thái quá. Bác và các tiệm ko rành về RAW nên nghĩ tùy tiện rồi sợ mới dấu file RAW đi. Không tin bác cứ đem cái file RAW bác chỉnh tơi bời hoa lá qua máy khác add vô coi còn thông số gì ko là biết ah.
    Còn thông số bên CameraRAW nó tạo 1 file đi kèm - bên LR nó tạo ở đâu đó (mình ko để ý nên ko biết) nhưng có tạo - chỉ cần xóa mục file đó trong LR rồi imp vô lại là buộc phải chỉnh lại.
    Được sửa bởi 2810 lúc 09:46 PM ngày 11-07-2017

tùy vào khách hàng và nhu cầu của họ, thường thì chỉ giao Jpeg, khi khách yêu cầu raw thì mới giao raw :3

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12