Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Tút hướng dẫn cứu sáng, khử ám màu, loại bỏ chi tiết thừa cho ảnh bá đạo

[TUT] Hướng dẫn blend màu trong veo bằng photoshop

Như tiêu đề sau đây mình xin hướng dẫn và chia sẻ preset blend màu ảnh trong veo bằng camera raw trên photoshop, Đối với các bác chưa cài camera raw và đối với cs6 muốn bật camera raw lên thì các bác tham khảo trên mạng giúp em nha
    Đầu tiên các bác mở camera lên và thêm hình muốn chỉnh sửa:

Sau đó giao diện của camera raw sẽ như hình bên dưới, em đã có preset sẵn nên áp dụng luôn, các bác tải preset làm trong ảnh tại => Preset trong veo ảnh và áp dụng ngay như em nhé, hình minh họa bên dưới

Mới bước đầu tiên là hình trong khá nhiều rồi Bước tiếp theo là lấy nét cho ảnh, các bác xem hình dưới rồi em chú thích sau nhé:

Các bác để ý mấy cái mũi tên, Amount là tăng giảm độ nét, còn masking là chọn vùng lấy nét, các bác nhớ giữ phím ALT nhé (ở hình chút thích nhầm là CTRL).
    Bước tiếp theo tùy vào cảm nhận của mỗi người nếu muốn điều chỉnh từng màu riêng lẻ các bạn xem hình bên dưới về điều chỉnh màu, tăng giảm bão hòa màu, và độ sáng của màu:

Ở đây mình chụp ngoài trời thiên nhiên nên cố tình cho hình ám xanh một chút, nếu muốn ám màu nào các bác kéo thanh màu đó theo ý thích nhé.
    Tiếp theo nếu muốn hình có màu da hơi ám hồng chút, các bác xem hình bên dưới nhé

Cái thành Hue các bác kéo sáng màu đỏ hồng và tăng độ bão hòa (saturation chút) để hình hơi ám hồng nhé.Bước tiếp theo, nếu muốn tạo hiệu ứng nắng cho hình các bác xem chú thích ở hình dưới ạ

Chú ý là ở thanh nhiệt độ màu ta kéo sang bên phải có màu vàng (vì nắng có màu vàng mà ) trường hợp nếu đó là đám mây thì các bác kéo sang bên trái là màu xanh da trời nhé.
    Đến đây cơ bản hình đã xem, mời các bác xem hình trước và sau sửa nhé

Và kết quả cuối cùng

Đây là bài hướng dẫn về photoshop, nếu máy bạn không có photoshop mà chỉ có Lightroom thì các bạn theo dõi bài viết hướng dẫn blend màu trong veo bằng lightroom nhé. cám ơn các bạn đã theo dõi
    Nguồn :kynangcanthiet.com
    Được sửa bởi kendyduyanh lúc 05:54 PM ngày 18-08-2016 Reason: sửa lỗi chính tả

@kendyduyanh: Cám ơn bác nhiều

ok bác không có gì :D

Chia sẽ rất hữu ích, cám ơn bạn !

Cơ bản file gốc nhìn chả có màu sắc j. File sau khi blens thì mài bết lung tung cả... mình hay nhân layer lên rồi làm từng vùng có mảng màu khác nhau chứ ko kéo 1 lớp như vậy

không bit nói gì hơn ngoài quá cám ơn bạn!

Mình mới đọc chưa làm thử,rất cám ơn bác chủ đã chia sẻ. Bác chủ có nick FB không cho mình gởi lời mời kết bạn nha.
    Được sửa bởi Yama_Cao lúc 01:25 PM ngày 21-08-2016

Cách chỉnh màu trong veo bằng LIGHTROOM trong vòng 1 nốt nhạc

Như tiêu đề sau đây mình xin hướng dẫn và chia sẻ preset làm trong veo ảnh bằng lightroom khá nhanh và đơn giản ,các bạn không chuyên cũng có thể làm được dễ dàng. để làm dĩ nhiên bạn phải có lightroom rồi, mình hay sử dụng bản portable khoảng 40MB khá nhẹ không cần cài đặt,
    Mình xin hướng dẫn như sau:
    Đầu tiên các bạn khởi động phần mềm lên và thêm hình cần chỉnh sửa vào:

Trường hợp ai chưa biết thêm hình thì tham khảo trên mạng giúp mình nhé
    Tiêp theo các bạn bấm vào mục import và chọn thư mục chứa hình ảnh, Khi chọn được thư mục có hình, thì giao diện như sau:

ở đây mặc định lightroom sẽ chọn hết hình trong thư mục cho các bạn, nếu các bạn muốn chọn từng hình thì bấm vào Uncheck All và chọn lại từng hình nhé, sau đó bấm vào import nhé

Sau đó các bạn bấm vào develop để bắt đầu chỉnh sửa, ở đây mình làm trên preset nên các bạn Tải preset tại Preset làm trong veo ảnh bằng lightroom nhé
    Sau khi vừa chuyển qua develop mình áp dụng preset luôn , và bạn sẽ thấy hình sẽ trong hơn nhiều

Vì bức hình này có mây sau mẫu nên mình muốn tăng màu mây cho bức hình bằng cách dùng công cụ có hình như que diêm như hình bên dưới và bôi chọn vào vùng mây (các bạn nên tick vào mục show selected overlay) để vùng chọn có màu hồng dễ hình thấy hơn nhé. sau khi đã chọn được, các bạn bỏ dấu tick của show selected overlay đi) và kéo thanh nhiệt độ màu (temp) sang màu xanh da trời (kéo qua trái) nhé.

Tiếp theo vì hình màu xanh lá cây hơi nhạt nên mình chỉnh bão hòa cho nó đậm lên chút, ở mục HSL, nếu trường hợp da mẫu hơi vàng các bạn chỉnh saturation màu orange giảm xuống và tăng độ sáng lên chút xíu nhé.

Phần luminance là độ sáng của màu, saturation là độ bão hòa màu,
    Đến đây coi như hình đã gần như hoàn chỉnh rồi, và sự khác nhau giữa trước và sau khi chỉnh

Và kết quả cuối cùng

Trường hợp nếu các bạn muốn chỉnh sửa chuyên sâu thêm cả photoshop nữa thì các bạn tham khảo Cách blend màu trong veo bằng photoshop để có thể vừa blend vừa retouch nhé. cám ơn các bạn đã theo dõi.
    Nguồn Kynangcanthiet.com

trên PTS thì làm dư thế lào ợ, em thấy nó cứ hao hao giống chụp Viv trong setup nikon
    Được sửa bởi ngocanh12 lúc 03:52 PM ngày 08-09-2016

chiêu này minh setting 2-3 nam nnay

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng