Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Nhận xét tiệm sửa máy ảnh Nguyên Hưng 72 - Phan Chu Trinh - Đà Nẵng

Nhận xét tiệm sửa máy ảnh Nguyên Hưng 72 - Phan Chu Trinh - Đà Nẵng

Mình có 1 máy Canon 50D, vẫn chụp bình thường, thỉnh thoảng bị lỗi Err 30 (tầm 100 shot bị 3 lần). Lỗi này rất khó chịu là phải tắt - mở nguồn mới chụp tiếp được. Sau khi tìm hiểu trên các diễn đàn và tham khảo một số shop sửa ở SG, HN thì mình được biết đây là lỗi khá phổ biến ở Canon 50D. Lỗi này liên quan đến shutter. Fix lỗi này tầm 500k đến 600k. Nhưng khổ nỗi ở Đà Nẵng thì ko có tiệm nào làm chuyên cả, mà mình thì rất ngại gửi đi SG, HN.

Từ lâu cũng nghe uy tín của tiệm Nguyên Hưng, Đà Nẵng, mình mang xuống trình bày tình trạng (với hy vọng là lỗi phổ biến này chắc các bác ấy cũng đã từng làm và biết). Sau khi xem qua máy thì các bác ấy bảo để máy lại kiểm tra chứ ko dám chắc bị gì (mình đã hơi thất vọng vì như vậy là chứng tỏ các bác ấy cũng chưa rành lỗi này), hẹn mình là chắc 2 ngày xong, và sẽ gọi điện báo giá cũng như tình trạng lỗi. Qua một ngày mình ko thấy gọi, hơi sốt ruột nên mình gọi hỏi thử thì các bác ấy trả lời máy bị RÒ RỈ IC ĐIỀU KHIỂN RƠ LE MÀN TRẬP, đã thử khắc phục nhưng thỉnh thoảng vẫn báo lỗi Err 30. Cảm thấy hơi khó hiểu, lỗi shutter mà sao lại liên quan đến IC. Mình hỏi hướng khắc phục thì các bác bảo phải thay IC và cũng nói luôn là nguồn hàng phải ship về, hơi hiếm và giá cao. Đợi kiểm tra còn hàng gửi về sẽ báo giá. (Bắt đầu thấy hối tiếc vì đưa máy cho tiệm rồi, chỉ ngại là sợ các bác này đoán sai nguyên nhân lỗi).

Vậy là đành ngậm ngùi đợi. Sau 2 ngày thì tiệm gọi báo có hàng thay và giá là 1tr2. Mình bấm bụng thôi 1tr2 cũng cố thay, và hỏi lại các bác ấy là có chắc chắn thay vào sẽ hết lỗi không? (vì mình có hỏi thợ SG, HN trên facebook đều cho rằng lỗi hoàn toàn không liên quan đến IC, chỉ sửa cụm shutter thôi, và chắc chắn 100% thành công). Các bác ở tiệm Nguyên Hưng thì bảo thay IC vào sẽ hết. Mình hơi hoang mang, và chấp nhận đợi thêm vài ngày, sau vài ngày không thấy các bác ấy gọi, mình sốt ruột điện hỏi thì các bác lại bảo hàng chưa về, đợi tiếp. Vài ngày nữa cũng ko thấy hồi âm, mình gọi thì các bác lại bảo bên kia bận quá chưa gửi hàng???

Tiếp tục đợi vài ngày, mình lại gọi thì bảo có hàng về rồi, thay vào vẫn còn lỗi và kết luận là hàng gửi về (tức con IC) cũng bị lỗi, và bảo mình đợi thêm ít ngày để gửi lại đổi (Lúc này mình đã dám chắc là các bác ấy đoán sai lỗi).

Hơn 2 tuần trôi qua không thấy hồi âm, mình lại gọi thì các bác lại bảo bên kia hết hàng đổi và như vậy là không sửa được, bảo mình nhận lại máy hoặc tiếp tục đợi khi nào có hàng. 3 tuần rồi còn đợi gì nữa, và đợi nữa thì đến bao giờ? mình đành ngậm ngùi xuống nhận lại máy.

Vậy là sau 3 tuần đợi chờ không sửa được và chắc cái main trên máy cũng te tua vì thay IC ra vào 2 lần.........Nhưng chuyện không dừng lại ở đây, mình mang máy về lắp lens vào test thì hỡi ôi, máy lệch nét trầm trọng, lệch khá xa điểm lấy nét và chụp vô cực không còn nét nữa, mình dùng chức năng Adjust mount để chỉnh nhưng không khắc phục được vì phạm vi lệch quá xa. Đo sáng thì sai lên tới +2 stop.

Thực sự không còn gì để nói nữa, và bây giờ mình đang phải gửi máy vào SG. Nếu giá sửa dưới 2tr thì sẽ sửa chứ trên chắc mình bỏ luôn quá. Quá bức xúc các bác ạ. Mình cũng khuyên các bạn ở Đà Nẵng đừng nên giao máy cho thợ ở đây nữa, mà chịu khó gửi đi SG, HN thôi.

Nhận xét: XẤU
    Được sửa bởi tuanastro lúc 07:25 PM ngày 11-10-2016

Vậy là đã fix xong lỗi, ko liên quan gì đến ic, chỉ sửa shutter, thợ trong SG làm xong và canh nét lại cho mình rồi, tiệm Nguyên Hưng làm ăn quá cẩu thả khi lắp máy, vặn ốc canh ccd lệch trầm trọng. Xin các bác làm ăn có tâm đi.

Bạn hãy vui lòng sửa lại bài đầu tiên và cuối bài bạn để dòng chữ nhận xét xấu giúp mình cho đúng quy định box. Sau đó mình sẽ gửi bài viết vào mục lục sau này cho các bạn khác đọc. Ở VN vẫn chưa quen với việc viết nhận xét đâu, nhưng cần phải kiên trì theo thời gian rồi mọi người ở VN sẽ quen viết như ở nước ngoài vì những vấn đề nhận xét này rất quan trọng. Mình trước khi mua hàng nào đều xem review nếu không có người viết review (như Amazon) chẳng hạn thì sẽ rất khó khăn cho người đi mua.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cảm ơn ad, mình đã fix lại theo yêu cầu, nhưng còn cái dòng chủ đề đã tạo ko cho fix, nhờ ad chỉnh lại giúp dòng tiêu đề cho đúng nội quy. Trân trọng cảm ơn!

Quote Được gửi bởi tuanastro View Post
    Cảm ơn ad, mình đã fix lại theo yêu cầu, nhưng còn cái dòng chủ đề đã tạo ko cho fix, nhờ ad chỉnh lại giúp dòng tiêu đề cho đúng nội quy. Trân trọng cảm ơn!
    Cám ơn bác tuanastro đã gửi thông tin này để các bạn lưu ý về dịch vụ của shop này.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Sài gòn thì mình thấy có bác hình như Tên Linh ở 237/80b trần văn đang quận 3 sửa thấy uy tín đông khách