Trang 59 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 949575859606169 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 581 đến 590 / 700

Chủ đề: Ảnh chụp từ Fuji X-T2

Em đồng ý là X-T1 lên hình đẹp hơn X-T2, nếu bác chủ ý chơi Manual Focus thì X-T1 là nhất, X-T2 có AutoFocus nhanh hơn
    Em cũng thường theo dõi X-T1 trên mấy photography forum, nhưng cái còn khá thì hiếm quá
    Fuji X-T2 em gắn vơi Nikon 55mm, F2.8 Macro nhưng ít chụp, đang định mua cái apdapter để xài cál lens Kiron 105mm, F2.8, em cũng giống bác thích cái body classic style của Fuji + Manual lens, vì vậy mà không bỏ Fujifilm được
    Em chưa xài qua Fuji 35mm, F1.4, nhưng có xài qua lens Fuji 23mm, F1.4 không chê được, hồi đó cái lens 23mm này trên máy thường trực, sau em bán hết lens Fuji chỉ để lại hai cái 16-55mm & 100-400mm giao lưu với bạn người Korea dùng Fuji cuối cùng
    Góc hồ cá koi sau vườn nhà em, với lens Nikon 55mm, F2.8 Macro
    FUJI3699 by Dienson Nguyen, on Flickr
    Chúc bác luôn mạnh khỏe

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Em đồng ý là X-T1 lên hình đẹp hơn X-T2, nếu bác chủ ý chơi Manual Focus thì X-T1 là nhất, X-T2 có AutoFocus nhanh hơn
    Em cũng thường theo dõi X-T1 trên mấy photography forum, nhưng cái còn khá thì hiếm quá
    Fuji X-T2 em gắn vơi Nikon 55mm, F2.8 Macro nhưng ít chụp, đang định mua cái apdapter để xài cál lens Kiron 105mm, F2.8, em cũng giống bác thích cái body classic style của Fuji + Manual lens, vì vậy mà không bỏ Fujifilm được
    Em chưa xài qua Fuji 35mm, F1.4, nhưng có xài qua lens Fuji 23mm, F1.4 không chê được, hồi đó cái lens 23mm này trên máy thường trực, sau em bán hết lens Fuji chỉ để lại hai cái 16-55mm & 100-400mm giao lưu với bạn người Korea dùng Fuji cuối cùng
    Góc hồ cá koi sau vườn nhà em, với lens Nikon 55mm, F2.8 Macro
    Chúc bác luôn mạnh khỏe
    thanks bác luôn rep bài. Đúng là từ XT2 về XT1 sẽ cảm thấy thiếu thốn rất nhiều cái: vòng dial bù trừ sáng ko có chế độ C để bù trừ sáng bằng phím dial, ko có nút joytick để chính focus point nhanh, phím dial phía sau máy không có chức năng click để set custom setting, 4 nút left right, up, down hơi thụt vào trong nên khó bấm hơn XT2, 1 khe thẻ nhớ, Auto ISO chỉ tới mức 6400 là maximum, ISO trên 6400 chỉ xuất file jpg ko phải RAW, không có Acros giả lập, 16mp vs 24mp nhưng em xác định là mua về để chơi MF và cũng tự đặt ra thử thách cho bản thân là ảnh đẹp ko phải do gear mà do mình nên cũng khá hài lòng
    Được sửa bởi tribpc lúc 11:12 AM ngày 25-06-2019
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Em nghĩ nhiều khi do thói quen chụp và gu mỗi người nên có khi mỗi người sẽ có cảm tình với đời trước hơn là sự đổi mới. Cũng giống như một thời nhiều anh em chê X100s làm mất cái chất của X100, XE2 kém XE1...Thực tế thấy ảnh đẹp từ X100 có vẻ nhiều hơn X100S, từ XE1 nhiều hơn XE2 (!?) Lý do theo em chắc vì cảm hứng chứ không phải vì cái máy, vì món này nó thế, thích thì chụp nhiều hơn. Cá nhân em có dùng cả XT1 & XT2 thì thấy khác nhau rất nhiều, ít nhất là ở góc độ 1 cái máy: XT2 DR tốt hơn nhiều nên cứu cháy cứu sáng tốt hơn, bệt và cháy sáng là đặc sản của Fujifilm rồi nên cái này với em là quan trọng nhất. Ngoài ra tăng 24 Mb, thêm joystick focus... cũng cực lợi hại. Các giả lập em hiếm khi dùng nên không dám nhận định.
    Được sửa bởi Vivid lúc 02:09 PM ngày 25-06-2019

Quote Được gửi bởi Vivid View Post
    Em nghĩ nhiều khi do thói quen chụp và gu mỗi người nên có khi mỗi người sẽ có cảm tình với đời trước hơn là sự đổi mới. Cũng giống như một thời nhiều anh em chê X100s làm mất cái chất của X100, XE2 kém XE1...Thực tế thấy ảnh đẹp từ X100 có vẻ nhiều hơn X100S, từ XE1 nhiều hơn XE2 (!?) Lý do theo em chắc vì cảm hứng chứ không phải vì cái máy, vì món này nó thế, thích thì chụp nhiều hơn. Cá nhân em có dùng cả XT1 & XT2 thì thấy khác nhau rất nhiều, ít nhất là ở góc độ 1 cái máy: XT2 DR tốt hơn nhiều nên cứu cháy cứu sáng tốt hơn, bệt và cháy sáng là đặc sản của Fujifilm rồi nên cái này với em là quan trọng nhất. Ngoài ra tăng 24 Mb, thêm joystick focus... cũng cực lợi hại. Các giả lập em hiếm khi dùng nên không dám nhận định.
    Chơi Fuji 1 phần cũng vì máu tài tử. Cầm cái body nhỏ nhỏ như máy phim với cái lens fix trông thệm độ hippy dù ảnh ọt ko biết ra sao :D
    DSCF2349 by heartofdarkangel, on Flickr
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Cá nhân em thấy X-T1 DR ngon hơn X-T2, hình em chụp phong cảnh X-T1 nhìn ngon hơn

Nikon lens 55mm, F2.8
    FUJI3696 by Dienson Nguyen, on Flickr

Have good day hai bác

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Cá nhân em thấy X-T1 DR ngon hơn X-T2, hình em chụp phong cảnh X-T1 nhìn ngon hơn

Have good day hai bác
    Hi anh Dienson,
    Em đã dùng cả Xpro2 & XT2 thì nhận thấy chụp nắng cứ thoải mái giơ máy ra chụp thẳng không lo cháy sáng nhiều như trước (em chụp raw nên cứu được một chút trong lightroom) cho nên kết luận cảm tính là DR được cải thiện rất nhiều.
    Đọc nhận định của anh đánh giá DR XT1 tốt hơn XT2 nên cũng chột dạ, lên google đọc thử thì thật bất ngờ là có nhiều trang đánh giá DR XT1 tốt hơn XT2.
    Anw, quan trọng nhất là cảm thấy nó phù hợp với mình anh nhỉ. Vì chơi món này thì không nói là sẽ mãi không chơi cái khác, miễn sao enjoy-thấy ưng là được.

Quote Được gửi bởi Vivid View Post
    Hi anh Dienson,
    Em đã dùng cả Xpro2 & XT2 thì nhận thấy chụp nắng cứ thoải mái giơ máy ra chụp thẳng không lo cháy sáng nhiều như trước (em chụp raw nên cứu được một chút trong lightroom) cho nên kết luận cảm tính là DR được cải thiện rất nhiều.
    Đọc nhận định của anh đánh giá DR XT1 tốt hơn XT2 nên cũng chột dạ, lên google đọc thử thì thật bất ngờ là có nhiều trang đánh giá DR XT1 tốt hơn XT2.
    Anw, quan trọng nhất là cảm thấy nó phù hợp với mình anh nhỉ. Vì chơi món này thì không nói là sẽ mãi không chơi cái khác, miễn sao enjoy-thấy ưng là được.
    Theo đúng trang photontophoto thì xt2 lợi dr hơn xt1 chỉ nửa stop thôi ạ. Cái này cũng không quan trọng nhiều.

Ảnh gốc XT1 trong điều kiện ánh sáng vàng trong quán cf. Nếu up fb thì quá đủ nhu cầu sống ảo
    2019_0108_03033500 by heartofdarkangel, on Flickr

Em thấy so sánh trên trang này thì DR và lowlight của XT1 hơn do kích thước pixel lớn hơn này bác, em cũng không rành vụ này, chỉ có cảm giác khi dùng thì XT2 hơn XT1 nên cũng bất ngờ.
    https://www.imaging-resource.com/cam...fujifilm/x-t2/

DR thì e nghĩ ko phải thế mạnh của Fuji. XT2 và XT1 cũng same same khả năng khử noise (nếu biết hậu kì thì coi như không phân biệt dc). Có 1 cái XT2 hơn XT1 là chi tiết vì độ phân giải cao hơn và nhiều chức năng, cải tiến hấp dẫn hơn XT1.

Trang 59 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 949575859606169 ... Cuối cùngCuối cùng