Trang 53 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 343515253545563 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 521 đến 530 / 700

Chủ đề: Ảnh chụp từ Fuji X-T2

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Bác chụp nhiều nhiều vào, xong dùng Lightroom nó có lọc theo tiêu cự chụp đấy, bác thấy mình chụp ở 23 hay 35 nhiều hơn thì mua, dù thực ra em nghĩ cũng chẳng cần mua thêm làm gì :D Ở 35mm là f3.3, chống rung khoảng 3 stop là có thể chụp ở tốc/ISO ngang cái 35 f1.4 rồi, ở 23mm thì còn lợi nữa.

Flickr của em đúng ra phải để mở hết chứ, bác thử lại với tấm này xem nào?
    Mấy hôm nay xem được rồi bác, chắc trước e nhấp nhầm vào ảnh của bác nào khác.
    Góp ý của bác e đánh giá rất cao ạ, e lướt lát cũng nhiều trang ở nc ngoài thì cũng có vài người góp ý unbiased như vậy. Cơ mà OIS chỉ hiệu quả khi chủ thể tĩnh thôi đúng ko nhỉ, nếu chủ thể động thì xem như bọn khẩu to hơn hẳn đúng ko ạ?

Anh bạn người Nhật này có nhiều góc chụp đẹp quá, cái màu filter cũng đẹp nữa.

Untitled by Ryu's Photo, on Flickr

Bác cứ mạnh dạn chia sẻ ảnh của bác đi, có gì mọi người cũng góp ý chứ có chê bai gì đâu mà phải ngại :D

DSCF0316 by Quang Pham, on Flickr

Tấm này em rất thích nhưng tự nhận là chụp vội quá nên không kịp bracket, thành ra hơi tối

Quote Được gửi bởi kyakaze View Post
    Mấy hôm nay xem được rồi bác, chắc trước e nhấp nhầm vào ảnh của bác nào khác.
    Góp ý của bác e đánh giá rất cao ạ, e lướt lát cũng nhiều trang ở nc ngoài thì cũng có vài người góp ý unbiased như vậy. Cơ mà OIS chỉ hiệu quả khi chủ thể tĩnh thôi đúng ko nhỉ, nếu chủ thể động thì xem như bọn khẩu to hơn hẳn đúng ko ạ?
    À quên chưa trả lời bác.

Đúng là OIS giúp mình chụp ở tốc chậm hơn nhưng đồng nghĩa với việc với những chủ thể mà cần tốc độ nhanh, lại phải chụp trong tối thì ống khẩu lớn sẽ lợi hơn.

Dù vậy em cũng không dám tự tin lắm về khoản chụp chuyển động khi thiếu sáng. Ống khẩu lớn mà mở lớn thì trưởng ảnh rõ sẽ mỏng, đồng thời camera cũng sẽ khó lấy đúng nét hơn. Để chắc chắn ảnh nét thì em nghĩ em vẫn sẽ khép khẩu và dùng thêm đèn flash chứ không dùng khẩu lớn. Bản thân cái X-T2 cũng không phải máy ảnh lấy nét chuyển động thật sự tốt, lại còn thiếu sáng nữa thì em chơi an toàn thôi.

Ống khẩu lớn có ưu thế rõ ràng nhất là ở trường ảnh nét mỏng, chụp chân dung ra bokeh mịn màng đó :D Cái đấy thì là tính chất vật lí của quang học rồi, OIS hay phần mềm hậu kì hay gì cũng không thể bù đắp được.

Sunsetaholic

DSCF0338 by Quang Pham, on Flickr

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    À quên chưa trả lời bác.

Đúng là OIS giúp mình chụp ở tốc chậm hơn nhưng đồng nghĩa với việc với những chủ thể mà cần tốc độ nhanh, lại phải chụp trong tối thì ống khẩu lớn sẽ lợi hơn.

Dù vậy em cũng không dám tự tin lắm về khoản chụp chuyển động khi thiếu sáng. Ống khẩu lớn mà mở lớn thì trưởng ảnh rõ sẽ mỏng, đồng thời camera cũng sẽ khó lấy đúng nét hơn. Để chắc chắn ảnh nét thì em nghĩ em vẫn sẽ khép khẩu và dùng thêm đèn flash chứ không dùng khẩu lớn. Bản thân cái X-T2 cũng không phải máy ảnh lấy nét chuyển động thật sự tốt, lại còn thiếu sáng nữa thì em chơi an toàn thôi.

Ống khẩu lớn có ưu thế rõ ràng nhất là ở trường ảnh nét mỏng, chụp chân dung ra bokeh mịn màng đó :D Cái đấy thì là tính chất vật lí của quang học rồi, OIS hay phần mềm hậu kì hay gì cũng không thể bù đắp được.

E cảm ơn bác nhiều nhé.
    E đang dùng xt20, thích dùng lens prime để nhỏ gọn nhẹ, e đang dùng 35f2 rồi (160g nhỏ xíu), có nên thêm con 18f2 (110g pancake) (đang có ông bạn bán used khá rẻ) để chụp phong cảnh du lịch ko bác hay có thể chọn mấy con wide quay tay nhỉ? Sorry bác e hỏi hơi nhiều :D

Mon - the Siberean Husky by Khoa Dam, on Flickr
    Hôm qua ngồi xem MU đá chộp luôn thằng ku.

Em nghĩ ít người dùng cái 18 f2 vì cái 18-55 nét hơn, chỉ chậm hơn có 1 stop ở 18mm, lại có OIS và đa dụng hơn nhiều. Ai thích chụp rộng thường sẽ chọn cái 16 f1.4 với 10-24 f4 hơn

Cây thuộc dạng xuơng rồng em trồng năm năm khi chán không chăm sóc nữa thì lại có hoa, hoa này nở khảng 1 giờ chiều tới 7 giờ chiều kép lại mai nở lại cùng giờ được sáu ngày

Em chụp với Nikkor Macro 55mm, F2.8, chưa quen lens đang còn tìm hiểu thêm đặc tính của lens,

FUJI2930 by Dienson Nguyen, on Flickr
    FUJI2928 by Dienson Nguyen, on Flickr

Hoa đặc biệt vậy bác. Mấy cục đá nhìn như não @_@

Trang 53 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 343515253545563 ... Cuối cùngCuối cùng