Trang 60 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 10505859606162 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 591 đến 600 / 700

Chủ đề: Ảnh chụp từ Fuji X-T2

Quote Được gửi bởi Vivid View Post
    Hi anh Dienson,
    Em đã dùng cả Xpro2 & XT2 thì nhận thấy chụp nắng cứ thoải mái giơ máy ra chụp thẳng không lo cháy sáng nhiều như trước (em chụp raw nên cứu được một chút trong lightroom) cho nên kết luận cảm tính là DR được cải thiện rất nhiều.
    Đọc nhận định của anh đánh giá DR XT1 tốt hơn XT2 nên cũng chột dạ, lên google đọc thử thì thật bất ngờ là có nhiều trang đánh giá DR XT1 tốt hơn XT2.
    Anw, quan trọng nhất là cảm thấy nó phù hợp với mình anh nhỉ. Vì chơi món này thì không nói là sẽ mãi không chơi cái khác, miễn sao enjoy-thấy ưng là được.
    Em thấy vụ DR giữa Xt1 so với Xt2 khá là hiển nhiên vì 2 sensor cùng kích thước mà 24 vs 16 mpx thì kích thước pixel của 16 mpx sensor sẽ to hơn -> nhận sáng tốt hơn, tương tự bác thấy sony a7s vs a7r cùng là FF mà a7s DR khủng khiếp mà nó có 12 mpx thôi.
    Sunsetaholic

16mpx trên crop đủ để chơi rồi. Vì quy đổi ra thì nó tương đương mật độ điểm ảnh của 24mpx trên ff nên về lý thuyết chơi dc khá nhiều lens cổ hơn vì không yêu cầu lens đủ sức mạnh kéo độ phân giải của cái sensor. 24mpx trên Crop ~ 36 mpx trên ff nên yêu cầu lens phải rất tốt ảnh mới ra đúng dc chất lượng sensor. Nên ngày trước xài Fuji XT2 em cắm lens Nikon luôn thắc mắc ảnh ra soft hơn khi cắm trên D750 dù D750 ko phải là con khủng của Nikon về độ nét. Sau này mới hiểu do mật độ điểm ảnh thưa hơn và kích thước pixel lớn hơn của D750 nên ảnh sẽ rõ nét hơn.
    Được sửa bởi tribpc lúc 09:23 AM ngày 02-07-2019
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Cảm ơn các bác, em được mở mang thêm kinh nghiệm.
    Em up ảnh chống spam bằng XT1. Tối về lọc XT2 góp vui cùng các bác.

group giờ cũng vắng người bác cứ thoải mái đi ạ. Em cũng lục lại hình cũ mà post thôi

Hoa bơ
    DSCF6702 by heartofdarkangel, on Flickr
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

em dùng XE2s có tham gia được topic này không ah
    Chưa có súng ống gì ^^

Quote Được gửi bởi hdkqueen View Post
    em dùng XE2s có tham gia được topic này không ah
    tham gia cho vui b ơi. Bác chủ thread này đã từ lâu không hoạt động ở thread này rồi

em vừa mới nâng cấp lens XT3 đây mọi người, nghe mn chê XT2 quá, thử lên luôn XT3 xem sao, và cái kết ... khá là thất vọng
    Đúng là crop thì muôn đời là crop, mn tâng bốc XT3 ghê quá, sau khi sử dụng hơn 1 tháng chụp đủ các thể loại phong cảnh chân dung sự kiện, em kết luận là XT3 hoàn toàn ko đáng để mua (à mà ai giàu có thì em ko nói nhé :D).
    Thứ nhất, iso quá tệ, 800 là hạt không là hạt rồi, lên 1600 thì thôi, lên Lr giảm noise tới 30 kia mới nhìn nổi. Thứ 2 file jpeg cực kỳ tệ trong tất cả môi trường, thiếu sáng thì đã tệ không nói, đủ sáng màu lên cũng chả đẹp như mn tưởng tượng đâu, đặc biệt với các nào thích trong trẻo, màu da hồng hào thì bỏ ngay ý tưởng mua Fuji đi, màu da ko trắng hồng cute được đâu (Canon là ok nhất). Được cái file raw kéo ok, nhưng mua Fuji để đỡ hậu kỳ mà :((. Thứ 3 là có vẻ phần mềm trên body vẫn chưa tốt, sử dụng nhiều khi body nó cứ dỡ chứng đủ thứ, đặc biệt bác nào mua về chụp sự kiện thì bỏ ngay vì flash ko tương thích tốt với fuji, chụp lên rất xấu.
    Nói chung còn nhiều cái không xứng như danh hiệu "kẻ thách thức DSLR", mn mua chơi chụp vui thì ok, chụp kiếm tiền thì mình nghĩ có thể suy nghĩ lại.
    Đó là ý kiến cá nhân của mình, 1 người dùng Canon 6d2 2 năm chụp kiếm tiền và mới chuyển qua XT3 cũng để kiếm tiền ^^

Quote Được gửi bởi ngtrongtri View Post
    em vừa mới nâng cấp lens XT3 đây mọi người, nghe mn chê XT2 quá, thử lên luôn XT3 xem sao, và cái kết ... khá là thất vọng
    Đúng là crop thì muôn đời là crop, mn tâng bốc XT3 ghê quá, sau khi sử dụng hơn 1 tháng chụp đủ các thể loại phong cảnh chân dung sự kiện, em kết luận là XT3 hoàn toàn ko đáng để mua (à mà ai giàu có thì em ko nói nhé :D).
    Thứ nhất, iso quá tệ, 800 là hạt không là hạt rồi, lên 1600 thì thôi, lên Lr giảm noise tới 30 kia mới nhìn nổi. Thứ 2 file jpeg cực kỳ tệ trong tất cả môi trường, thiếu sáng thì đã tệ không nói, đủ sáng màu lên cũng chả đẹp như mn tưởng tượng đâu, đặc biệt với các nào thích trong trẻo, màu da hồng hào thì bỏ ngay ý tưởng mua Fuji đi, màu da ko trắng hồng cute được đâu (Canon là ok nhất). Được cái file raw kéo ok, nhưng mua Fuji để đỡ hậu kỳ mà :((. Thứ 3 là có vẻ phần mềm trên body vẫn chưa tốt, sử dụng nhiều khi body nó cứ dỡ chứng đủ thứ, đặc biệt bác nào mua về chụp sự kiện thì bỏ ngay vì flash ko tương thích tốt với fuji, chụp lên rất xấu.
    Nói chung còn nhiều cái không xứng như danh hiệu "kẻ thách thức DSLR", mn mua chơi chụp vui thì ok, chụp kiếm tiền thì mình nghĩ có thể suy nghĩ lại.
    Đó là ý kiến cá nhân của mình, 1 người dùng Canon 6d2 2 năm chụp kiếm tiền và mới chuyển qua XT3 cũng để kiếm tiền ^^
    màu Fuji thì cũng gây tranh cãi qua từng thế hệ Xtrans bác ạ. Nghe bảo đời đầu Xpro1, XE1 là màu đẹp nhất và Xtrans phát huy tác dụng nhất khi chỉ ..16MP. Xt2 mình có chụp thì so với Xt1 thấy rằng da bên XT2 có vẻ hơi ám xanh lá hơn so với XT1 nên mình cũng có cảm nhận là XT1 ra màu nịnh mắt hơn. 1 điều nữa là LR chưa bao giờ tốt với file Xtrans của Fuji b ạ. Đã chơi RAW Fuji thì khó tính ít khi chỉnh trực tiếp trên LR lắm.

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    màu Fuji thì cũng gây tranh cãi qua từng thế hệ Xtrans bác ạ. Nghe bảo đời đầu Xpro1, XE1 là màu đẹp nhất và Xtrans phát huy tác dụng nhất khi chỉ ..16MP. Xt2 mình có chụp thì so với Xt1 thấy rằng da bên XT2 có vẻ hơi ám xanh lá hơn so với XT1 nên mình cũng có cảm nhận là XT1 ra màu nịnh mắt hơn. 1 điều nữa là LR chưa bao giờ tốt với file Xtrans của Fuji b ạ. Đã chơi RAW Fuji thì khó tính ít khi chỉnh trực tiếp trên LR lắm.
    Thật sự ko thể nghe thêm được mấy thánh cứ ra ra "file jpeg tốt quá" này nọ đc nữa bạn à. Ko biết mấy thánh đó đã dùng Canon hay sony chưa, chứ file jpeg của Fuji quá thường

Quote Được gửi bởi ngtrongtri View Post
    Thật sự ko thể nghe thêm được mấy thánh cứ ra ra "file jpeg tốt quá" này nọ đc nữa bạn à. Ko biết mấy thánh đó đã dùng Canon hay sony chưa, chứ file jpeg của Fuji quá thường
    đa phần nếu chơi up ảnh lên facebook, instagram và ko phải dân pixel peeper soi nét thì Fuji ok b ạ. Quan trọng vẫn là cảm xúc trong 1 bức ảnh thôi. Còn từ XT2 lên XT3 thì ko nên đầu tư vì quá ít khác biệt về chất lượng ảnh. Đầu tư lens hiệu quả lâu dài hơn đầu tư body

Trang 60 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 10505859606162 ... Cuối cùngCuối cùng