Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Chất ảnh của xtrans

Chất ảnh của xtrans

Chào các bác,

Các bác cho em hỏi là em chụp ảnh với xt10 sao thấy ảnh ra bị gai gai, nói chung là nhìn rất khó chịu. Em có tham khảo nhiều ảnh bên box sony thì thấy ảnh trong vắt. Không biết nguyên nhân là do đâu, mong các bác chỉ giáo.

Thêm nữa, em có xài mấy lens fix fuji nhưng cũng khoái lens zeiss. Nhưng mà mấy lens zeiss cho fuji thì thấy chất ảnh chả bằng/hoặc tương đương lens fix của fuji, trong khi giá khá cao. Em biết bên sony, canon, nikon có dòng lens Milvus và Batis, không biết còn có dòng lens MF nào của zeiss mà fuji có thể dùng không ạ? Cảm ơn các bác rất nhiều và xin bỏ qua nếu em hỏi thông tin silly quá :D

sample đâu? Không có sample thì sao mà biết được? Coi thử coi mình có bị gai ko???

Đê 7

Mới tìm được bài viết này, so giữa x-e2 và a7 thì không hợp lí lắm do kích cỡ sensor khác nhau và độ phân giải MPx khác nhau, tuy nhiên khi so với Pentax-K500 ta có thể thấy ảnh của x-e2 có vẻ gai gai và độ chi tiết thấp hơn. Em chỉ là hỏi vậy thôi chứ chả dám gây war đâu mong các bác hiểu cho.

https://plus.google.com/+ZacheryJens...ts/Rn17paX2j5K

Không phải gai, mà là quá nét thôi

thử 1 tấm xt10 với len 35mm f1.4 cho bác thớt xem thử có gai k nhé^^
    DSCF2200 by hentx, trên Flickr
    e vẫn chưa hiểu gai ý là thế nào, có gì bác góp ý để e hiểu thêm chứ k có ý gì đâu hihi

Quote Được gửi bởi hentx View Post
    thử 1 tấm xt10 với len 35mm f1.4 cho bác thớt xem thử có gai k nhé^^
    DSCF2200 by hentx, trên Flickr
    e vẫn chưa hiểu gai ý là thế nào, có gì bác góp ý để e hiểu thêm chứ k có ý gì đâu hihi
    Cảm ơn bác đã quan tâm. Gai theo cách nhìn của mình là sự chuyển tiếp không tốt giữa các đối tượng trong một bức ảnh, thay vì chuyển tiếp một cách mượt mà thì lại chuyển tiếp một cách đột ngột. Gai ở đây rất dễ hiểu lầm với độ nét vì nếu ảnh nét thực sự thì trông rất tự nhiên, ví dụ trong trường hợp sony fullframe với lens zeiss batis f85. Ví dụ điển hình nhất về gai là các ảnh trong box fuji f18. Mình đoán có thể có hai khả năng, một là do xtrans sensor (vì ảnh của xa1 và xa2 với Bayer sensor nhìn có vẻ khá ổn), và khả năng thứ hai là do độ phân giải 16 MPx của sensor.

Sorry các bác vì mình bắt đầu chụp cũng chưa lâu nên thuật ngữ có thể không chuẩn, mong các bác lượng thứ, em chỉ đang cố làm box fuji đông vui hơn ^^

hihi vậy bác nên đầu quân qua sony đi ạ. chứ fullframe bác so vs crop thì có phần hơi ép e fuji quá mức. nếu muốn mềm thì bác hạ sharp trong settings xuống -2. mở khẩu tối đa thử xem có mềm k bác. chứ e chụp fuji hài lòng vs những gì máy trong tầm giá mang lại. k dám so vs mấy a fullframe ạ. à mà bác thử 56mm f1.2 chưa? nếu lens đó còn gai chắc phải qua luôn sony thôi bác ạ
    hihi

Quote Được gửi bởi hentx View Post
    hihi vậy bác nên đầu quân qua sony đi ạ. chứ fullframe bác so vs crop thì có phần hơi ép e fuji quá mức. nếu muốn mềm thì bác hạ sharp trong settings xuống -2. mở khẩu tối đa thử xem có mềm k bác. chứ e chụp fuji hài lòng vs những gì máy trong tầm giá mang lại. k dám so vs mấy a fullframe ạ. à mà bác thử 56mm f1.2 chưa? nếu lens đó còn gai chắc phải qua luôn sony thôi bác ạ
    hihi
    Thanks lời khuyên của bác, em sẽ thử xem
    Mấy hôm trước có xem ảnh từ zeiss batis, chụp bằng máy sony a7, quá đã :3 nên muốn so sánh hai bên chút. Tất nhiên em hiểu fullframe so với apsc thì thiệt cho fuji... Hơn nữa fullframe sony quá mắc, chỉ tính riêng a7 ii với batis 85 (em thích lens này) đã tới khoảng 3k obama @@

Nhân tiện có bác nào xài zeiss với ngàm chuyển trên fuji chưa ạ, thấy mấy em Touit 12, 32, 50 lép vế so với lens fuji quá nên muốn thử mấy em zeiss quay tay khác. Cảm ơn các bác nhiều :D
    Được sửa bởi ghosteyes lúc 11:23 PM ngày 11-09-2016

Fuji hơi kén người chơi, ko phải ai cũng kiểm soát được nó.
    Bác chủ muốn diễn giải rõ ràng thì úp 1 ảnh mà bác ko hài lòng, chỉ rõ ko hài lòng chỗ nào? Để mọi người nhìn xem do bác hay do máy?

Mình có xem 1 ảnh của Olympus ở topic nước ngoài. Có 1 người ko hiểu xử ý ảnh làm sao mà hễ gặp màu xanh là nó nổi hạt nhìn rất khó chịu. Mình phải đi theo user đó để xem và thấy toàn bộ ảnh từ E-M5 đều bị như vậy, trong khi người khác ko bị.

Bác đừng ngại war hay gì gì đó, mọi người mới chơi đều cần học hỏi. Cái nào mình hiểu chưa đúng thì nhờ mọi người chỉ giúp.
    Mình nhớ hồi xưa mới chơi, ko biết làm sao chụp ảnh. Bác Sâu béo ở box Sony đã chat onl giúp mình. Rất đơn giản nhưng phải có người chỉ thì học mới nhanh.

Quote Được gửi bởi ghosteyes View Post
    Cảm ơn bác đã quan tâm. Gai theo cách nhìn của mình là sự chuyển tiếp không tốt giữa các đối tượng trong một bức ảnh, thay vì chuyển tiếp một cách mượt mà thì lại chuyển tiếp một cách đột ngột. Gai ở đây rất dễ hiểu lầm với độ nét vì nếu ảnh nét thực sự thì trông rất tự nhiên, ví dụ trong trường hợp sony fullframe với lens zeiss batis f85. Ví dụ điển hình nhất về gai là các ảnh trong box fuji f18. Mình đoán có thể có hai khả năng, một là do xtrans sensor (vì ảnh của xa1 và xa2 với Bayer sensor nhìn có vẻ khá ổn), và khả năng thứ hai là do độ phân giải 16 MPx của sensor.

Sorry các bác vì mình bắt đầu chụp cũng chưa lâu nên thuật ngữ có thể không chuẩn, mong các bác lượng thứ, em chỉ đang cố làm box fuji đông vui hơn ^^

Căn bản là vùng highlight của Fuji hơi gắt, bác -1 đi là sẽ khá hơn thôi ^^

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng