Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Chất ảnh của xtrans

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Fuji hơi kén người chơi, ko phải ai cũng kiểm soát được nó.
    Bác chủ muốn diễn giải rõ ràng thì úp 1 ảnh mà bác ko hài lòng, chỉ rõ ko hài lòng chỗ nào? Để mọi người nhìn xem do bác hay do máy?

Mình có xem 1 ảnh của Olympus ở topic nước ngoài. Có 1 người ko hiểu xử ý ảnh làm sao mà hễ gặp màu xanh là nó nổi hạt nhìn rất khó chịu. Mình phải đi theo user đó để xem và thấy toàn bộ ảnh từ E-M5 đều bị như vậy, trong khi người khác ko bị.

Bác đừng ngại war hay gì gì đó, mọi người mới chơi đều cần học hỏi. Cái nào mình hiểu chưa đúng thì nhờ mọi người chỉ giúp.
    Mình nhớ hồi xưa mới chơi, ko biết làm sao chụp ảnh. Bác Sâu béo ở box Sony đã chat onl giúp mình. Rất đơn giản nhưng phải có người chỉ thì học mới nhanh.
    Quote Được gửi bởi f22_Raptor View Post
    Căn bản là vùng highlight của Fuji hơi gắt, bác -1 đi là sẽ khá hơn thôi ^^
    Thanks hai bác nhiều. Em đa phần chụp ảnh có ít đối tượng nên ít thấy hiện tượng này. Tuy nhiên khi review ảnh trên mạng thì thấy khá thường xuyên với các ảnh có nhiều đối tượng hoặc ánh sáng phức tạp. Ví dụ như em đã đề cập ở trên, trong box fuji 18 hay 60, các ảnh thấy rất gắt. Để khi nào rảnh em thử máy tuyệt chiêu của các bác xem có khử được hiện tượng này không. Tất nhiên cái này là quan điểm cá nhân, có người thích có người không. Có người thích hình trong veo, có người thích hình có grain như fuji; hay có người thích cái vỏ nhám của fuji, có người lại rất ghét... ))

e nghĩ bác nên chụp 1 tấm hình bằng máy và lens của bác. rồi up lên và chỉ ra chỗ nào bác thấy gai. thật sự những người dùng fuji như tụi em không phải là tự hào fuji chê các hãng khác. nhưng mà bác nên có hình làm mẫu. biết đâu có thể tụi em cũng bị giống bác nhưng không để ý. nếu có thì cùng chia sẻ và giải quyết vấn đề. chứ bác nói chung chung box ảnh này box ảnh kia không ai hình dung ra đc
    với cả hình post trong box ảnh có thể là ý đồ của tác giả. đã qua phần mềm chỉnh sửa thêm bớt theo sở thích. chứ vụ nhiễu hay hạt thì e không dám nói quá. e chụp fuji mới được khoảng 4000 hình thôi và em và các bạn em cho xem hình chưa ai nhận xét hình chụp có hạt cả. (tất nhiên tụi em là a-ma-tơ thôi hihi) có gì bác cứ post hình minh hoạ lên nhé. mọi người cùng chung sở thích k ai nghĩ đến "war" đâu ạ hihi

Quote Được gửi bởi ghosteyes View Post
    Thanks hai bác nhiều. Em đa phần chụp ảnh có ít đối tượng nên ít thấy hiện tượng này. Tuy nhiên khi review ảnh trên mạng thì thấy khá thường xuyên với các ảnh có nhiều đối tượng hoặc ánh sáng phức tạp. Ví dụ như em đã đề cập ở trên, trong box fuji 18 hay 60, các ảnh thấy rất gắt. Để khi nào rảnh em thử máy tuyệt chiêu của các bác xem có khử được hiện tượng này không. Tất nhiên cái này là quan điểm cá nhân, có người thích có người không. Có người thích hình trong veo, có người thích hình có grain như fuji; hay có người thích cái vỏ nhám của fuji, có người lại rất ghét... ))
    Cái này bác cần xem lại. Nếu lên group Fuji mà vô box 18 và 60 xem ảnh mà thấy gai thì không phải do xtrans đâu, do người chụp hậu kỳ đó thôi. nhiều anh em đăng hình lên không để ảnh gốc đâu, đều qua chỉnh sửa, nên không thể nào đánh giá chat ảnh do Fuji xuất ra được. Tốt nhất bác nên có 1 tấm hình chưa qua chỉnh sửa, đưa lên làm sample cho mọi người xem.

Chào các bác,

Các bác cho em hỏi là em chụp ảnh với xt10 sao thấy ảnh ra bị gai gai, nói chung là nhìn rất khó chịu. Em có tham khảo nhiều ảnh bên box sony thì thấy ảnh trong vắt. Không biết nguyên nhân là do đâu, mong các bác chỉ giáo.

Thêm nữa, em có xài mấy lens fix fuji nhưng cũng khoái lens zeiss. Nhưng mà mấy lens zeiss cho fuji thì thấy chất ảnh chả bằng/hoặc tương đương lens fix của fuji, trong khi giá khá cao. Em biết bên sony, canon, nikon có dòng lens Milvus và Batis, không biết còn có dòng lens MF nào của zeiss mà fuji có thể dùng không ạ? Cảm ơn các bác rất nhiều và xin bỏ qua nếu em hỏi thông tin silly quá :D
    Vẫn chưa có ảnh minh họa sao bác? Anh em vẫn còn mập mờ về cái "gai gai rất khó chịu" mà bác nói.

Thêm nữa, bác thích lens CZ thì nên nhảy sang (hoặc chơi thêm) Sony đi ạ. Bác có thể chơi thử mấy con CZ xoay tay với Fuji qua ngàm chuyển, nhưng em nghĩ chất ảnh cũng không hơn fix Fuji đâu ạ.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Vẫn chưa có ảnh minh họa sao bác? Anh em vẫn còn mập mờ về cái "gai gai rất khó chịu" mà bác nói.

Thêm nữa, bác thích lens CZ thì nên nhảy sang (hoặc chơi thêm) Sony đi ạ. Bác có thể chơi thử mấy con CZ xoay tay với Fuji qua ngàm chuyển, nhưng em nghĩ chất ảnh cũng không hơn fix Fuji đâu ạ.
    À, em đã nói ở trên rồi mà, em chủ yếu chụp ảnh với ít đối tượng và điều kiện chiếu sáng tốt nên chưa bị (sorry nếu ban đầu em có diễn đạt sai - em chụp ^^), tuy nhiên cái mà em gọi là gai thường thấy ở box fuji 18, 60 (đặc biệt ở box 18 vì các bác ấy hay chụp đường phố, kiến trúc, cây cỏ...):
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=194650
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=190917

Còn đây là ảnh của em chụp:
    https://www.dropbox.com/s/aj1jyyto90...F0210.JPG?dl=0
    https://www.dropbox.com/s/gxz46tmyqi...02800.jpg?dl=0

Thanks các bác đã nhiệt tình tư vấn
    Được sửa bởi ghosteyes lúc 03:15 PM ngày 12-09-2016

Mình cũng thấy vài người nói hình bị gai nhưng không hiểu là như thế nào, vì mình nhìn thì thấy nó vẫn bình thường.
    Bạn có thể lấy ví dụ vài tấm hình và khoanh tròn chỗ "gai" được không

dạ xin khẳng định với bác chủ luôn là mấy hình bác thấy gai đã qua hậu kỳ ạ.
    em tưởng bác nói hình bác chụp bị chứ bác đi xem hình người khác chụp bị lại bảo gai gai thì đúng là hơi khó nói hihi.
    em nghĩ bác cứ chụp rồi thích hình mình chụp đã là thành công rồi bác à. còn hình trên forun chúng ta tham khảo thôi. cái gì hay thì học chứ bác xem hình đã hậu kì mà đánh giá fuji bị gai làm e buồn từ hôm qua tới giờ hihi

À, em đã nói ở trên rồi mà, em chủ yếu chụp ảnh với ít đối tượng và điều kiện chiếu sáng tốt nên chưa bị (sorry nếu ban đầu em có diễn đạt sai - em chụp ^^), tuy nhiên cái mà em gọi là gai thường thấy ở box fuji 18, 60 (đặc biệt ở box 18 vì các bác ấy hay chụp đường phố, kiến trúc, cây cỏ...):
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=194650
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=190917

Còn đây là ảnh của em chụp:
    https://www.dropbox.com/s/aj1jyyto90...F0210.JPG?dl=0
    https://www.dropbox.com/s/gxz46tmyqi...02800.jpg?dl=0

Thanks các bác đã nhiệt tình tư vấn
    Bác đang chụp với lens gì? Có đk bác thử chụp đường phố, kiến trúc xem có bị "gai gai" như ảnh các bác kia không? Có thể do cách hậu kỳ của các bác ấy đấy ạ. Hy vọng bác ưng ý với ảnh mà bác chụp với Fuji.
    Bác tham khảo thêm các Topic X-E1, X-T1, lens 35, lens 23 xem thế nào!
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi hentx View Post
    dạ xin khẳng định với bác chủ luôn là mấy hình bác thấy gai đã qua hậu kỳ ạ.
    em tưởng bác nói hình bác chụp bị chứ bác đi xem hình người khác chụp bị lại bảo gai gai thì đúng là hơi khó nói hihi.
    em nghĩ bác cứ chụp rồi thích hình mình chụp đã là thành công rồi bác à. còn hình trên forun chúng ta tham khảo thôi. cái gì hay thì học chứ bác xem hình đã hậu kì mà đánh giá fuji bị gai làm e buồn từ hôm qua tới giờ hihi
    Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Bác đang chụp với lens gì? Có đk bác thử chụp đường phố, kiến trúc xem có bị "gai gai" như ảnh các bác kia không? Có thể do cách hậu kỳ của các bác ấy đấy ạ. Hy vọng bác ưng ý với ảnh mà bác chụp với Fuji.
    Bác tham khảo thêm các Topic X-E1, X-T1, lens 35, lens 23 xem thế nào!
    Nghe mấy bác nói hình ổn làm mình vui muốn "chớt" Có thể những ảnh mình thấy đã qua hậu kì (cái này mỗi người mỗi tính, có người thấy đẹp có người nói không), hoặc độ phân giải/size ảnh thấp/nhỏ.

Cái mình muốn ở đây là làm rõ vấn đề, nếu có thì giải quyết sao, còn nếu không có thì quá tốt.

Quote Được gửi bởi SSID View Post
    Mình cũng thấy vài người nói hình bị gai nhưng không hiểu là như thế nào, vì mình nhìn thì thấy nó vẫn bình thường.
    Bạn có thể lấy ví dụ vài tấm hình và khoanh tròn chỗ "gai" được không
    Bên topic fuji 18, ngay hình đầu tiên là đã thấy rồi đó bác, đặc biệt là chỗ tán cây, hoa. Nhưng giờ nghe các bác nói thì có thể là do hậu kì hoặc ảnh up lên độ phân giải thấp. Thanks bác

chúc mừng bác chủ đã giải đáp được thắc mắc. mong là mọi người cùng nhau phát triển đam mê chung ^^

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng