Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 58

Chủ đề: Phân vân giữa Fujifil XT-1 và Olympus OMD-M1

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post
    Em nghĩ một phần việc vắng vẻ do sự phát triển của FB thôi, tren đấy hội hè cũng đông hơn. Còn trên này chém vẫn sướng hơn nên cứ liều mạng cũng được.

Em không quan trọng lắm việc nhiều hay ít người. Cách đây hơn chục năm em chơi Olym cũng thế này, thậm chí forum có vài chục ngàn member mà có 2 ông xài Olympus. Em cũng chịu thôi.

Nhưng em cũng thấy ý bác có cái hay, để mấy bác khác xài body khác cùng vô. Vậy mình cứ tập trung hết vào topic M43 nhé!
    Em thấy mấy group M43, OM, Pana bên fb còn vắng hơn. Thành viên thì nhiều nhưng ảnh thì rất thưa, nhìn quanh cũng chỉ 4-5 bác thường up ảnh. Hầu hết là ảnh từ các lens độc, hiếm, lens khủng. Các lens và body thông dụng rất nhiều người dùng thì lại hok thấy ảnh. Kiểu như có đồ chơi mới thì mới hứng thú up ảnh vậy!
    Ý em ở trên topic M43 chung chung và cũng lâu đời rồi, giờ tạo sân chơi mới cũng tốt. Đã có topic Panasonic rồi, topic Olympus Pen cũng có rồi, các bác có thể lập thêm topic OMD để tập hợp những người chơi EM1, EM5, EM10 vào chung. Hiện tại topic EM5 đã cũ cũng vắng, lâu lâu thấy EM1 vào post ké. Em nhớ cũng có 1 topic EM1 nhưng bó buột quá nên cũng chìm mất tích luôn.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Các bác mở topic EM-1 đi, coi ghiền ghiền có khi em theo luôn.

Olympus có lợi thế là lens gọn hơn, chất lượng cũng ngon. Rẻ thì chắc ko rẻ hơn nhiêu đâu.
    Bác theo trước đi, lỡ bọn em mở rồi bác không theo lại mất 1 thành viên

Chắc bữa nào em làm cái so sánh giá. Em thấy là rẻ hơn nhiều đấy nhưng phải so sánh cùng mặt bằng, chứ đã sensor nhỏ bất lợi mà còn đi so sánh lens cùng tiêu cự mà không quy đổi thì bất công lắm.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Em thấy mấy group M43, OM, Pana bên fb còn vắng hơn. Thành viên thì nhiều nhưng ảnh thì rất thưa, nhìn quanh cũng chỉ 4-5 bác thường up ảnh. Hầu hết là ảnh từ các lens độc, hiếm, lens khủng. Các lens và body thông dụng rất nhiều người dùng thì lại hok thấy ảnh. Kiểu như có đồ chơi mới thì mới hứng thú up ảnh vậy!
    Ý em ở trên topic M43 chung chung và cũng lâu đời rồi, giờ tạo sân chơi mới cũng tốt. Đã có topic Panasonic rồi, topic Olympus Pen cũng có rồi, các bác có thể lập thêm topic OMD để tập hợp những người chơi EM1, EM5, EM10 vào chung. Hiện tại topic EM5 đã cũ cũng vắng, lâu lâu thấy EM1 vào post ké. Em nhớ cũng có 1 topic EM1 nhưng bó buột quá nên cũng chìm mất tích luôn.
    Thiển nghĩ là rất nên mở thêm topic cho EM1, nhưng sẽ là một topic "open" - không bó buộc -dành cho các máy EM1, ngược lại EM5, EM10 và chờ đón dòng mới hơn như EM5II, EM2..đại loại thế. Mình thấy topic M43 rất chung chung vì dòng này (oly+pana) nhiều quá, khó tìm ra cái riêng của máy nên cũng ngần ngại khi muốn post ảnh.
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Bác theo trước đi, lỡ bọn em mở rồi bác không theo lại mất 1 thành viên

Chắc bữa nào em làm cái so sánh giá. Em thấy là rẻ hơn nhiều đấy nhưng phải so sánh cùng mặt bằng, chứ đã sensor nhỏ bất lợi mà còn đi so sánh lens cùng tiêu cự mà không quy đổi thì bất công lắm.
    - "wife life" là copy của AmazoneTaiga nên sai theo (tr 1)
    Ơ??Vậy ra bác cũng từng chơi luôn thể loại "wife life" hả bác? Ha ha...
    (Đùa tí cho vui nhé bác)
    Được sửa bởi tommeow lúc 12:26 PM ngày 10-09-2016

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Các bác mở topic EM-1 đi, coi ghiền ghiền có khi em theo luôn.

Olympus có lợi thế là lens gọn hơn, chất lượng cũng ngon. Rẻ thì chắc ko rẻ hơn nhiêu đâu.
    Theo đi bác, bác chờ chơi luôn EM1 mark 2 cho nó máu. Dự là mark 2 ra sẽ có nhiều cái hay, vượt bậc, vì EM1 ra đời cách nay đã 3 năm rồi.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Theo đi bác, bác chờ chơi luôn EM1 mark 2 cho nó máu. Dự là mark 2 ra sẽ có nhiều cái hay, vượt bậc, vì EM1 ra đời cách nay đã 3 năm rồi.
    Chơi mà trì hoãn sự sung sướng dữ vậy? À, nếu khg vội đợi luôn con EM4 markiii cho nó máu luôn (dự kiến ra đời 2022)hi hi..
    Vấn đề chính là túi tiền của ng chơi và cách chơi thôi.
    Được sửa bởi tommeow lúc 02:20 PM ngày 10-09-2016

Quote Được gửi bởi ptt3579 View Post

AmazoneTaiga:
    - Cách hiểu lens CF "nhân tiêu cự" của mình hơi khác b, chỉ là "góc nhìn tương đương, k0 lợi gì về tele" nên càng khó hiểu mức giá cao của nó - m cũng k0 chắc đã hiểu đúng chưa: lens 300mm M43 và lens FF chụp cách 2 trái dưa 10m thì 2 ảnh có trái dưa "lớn như nhau", nhưng ảnh M43 chỉ còn 1 trái, muốn đủ 2 trái thì M43 phải lùi thêm 10m nữa cho bằng "góc nhìn" của 300mm FF
    - Còn kinh nghiệm chơi lens CF thì m k0 biết gì, vì chưa có cái nào.
    Đã có rất nhiều tranh cãi nảy lửa về các cách hiểu này nên em không dám lạm bàn. Về phía mình,em hiểu cách suy nghĩ của bác, nó không sai nhưng hoàn toàn chưa đầy đủ. Ngay cả khi bác lý luận, để chụp cùng 1 khung hình như vậy thì CF phải lùi xa thêm 10m thì không lợi thêm về tele thì còn lợi gì nữa. Em hiểu ý bác nói là tiêu cự vẫn vậy, chỉ có điều mình chụp hình nhỏ hơn nên cứ tưởng tele hơn, cái này thì ngay cả mấy ông đi dạy nhiếp ảnh cũng rao giảng um hết lên và xem CF chỉ là 1 phần hình ảnh của full. Nhưng bác có để ý là nếu theo VD của bác thì liệu 2 hình có độ phân giải như nhau không? Theo VD của bác, FX chụp ra 2 trái dưa, CF chụp ra 1 trái, nhưng khác nhau ở chỗ cả 2 hình đều 16MP chứ đâu phải hình 1 trái dưa của bác có 8MP. Nên bác nói không lợi tele là không chính xác.

Em có 1 VD khác cho bác, ngày xưa em xài D3, nó cho phép cắm len DX vào, biến FX thành DX, lúc đó em chụp ra ảnh chắc chỉ được khoảng 5MP, nhưng cắm lens FX thì có đủ 12MP. Trường hợp này em thấy mới đúng ý bác, cùng 1 góc nhìn, cùng 1 máy thì mói thấy CF là 1 phần của FX.

Nếu nói 1 cách thực dụng, em bất chấp bác lý luận kiểu gỉ, em là người xài máy nên em quan tâm đến ảnh chụp. Ảnh chụp từ 1 ông FX 600mm thì nó ngang với ảnh chụp 1 ong CF ở 300mm thì em mới đem ra so sánh. Cụ thể em đi chụp chim, nếu chơi Nikon em mất gẩn chục nghìn mua ống 600f4 để có cái hình như vậy thì với Olym em mất 2500 cho cái lens 300f4 cũng để có cái hình như vậy nên đây là cơ sở để em so sánh. Và theo đó em kết luận rằng chơi 2x nó hợp lý hơn về khoản tele.

Về kinh nghiệm bản thân, trước đây em chụp Nikon D300, hay loanh quoanh mấy chỗ bướm, chuồn chuồn, v.v... Chụp macro. Em dùng ống 105. Sau đó nâng cấp lên D3 thì khó chụp hơn hẳn vì cứ liến lại gần cho hợp khung hình thì nó bay mất rồi. Lúc đó em thấy CF lại có lợi hơn.
    Được sửa bởi AmazoneTaiga lúc 02:21 PM ngày 10-09-2016

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Chơi mà trì hoãn sự sung sướng dữ vậy? À, nếu khg vội đợi luôn con EM4 markiii cho nó máu luôn (dự kiến ra đời 2022)hi hi..
    Vấn đề chính là túi tiền của ng chơi và cách chơi thôi.
    Rất hợp ý em. Tính kinh tế trong việc chơi hình là 1 yếu tố nhưng chưa bao giờ em xem là yếu tố quyết định. Vấn đề là em phải THÍCH. Cái gì cũng đem túi tiền ra cân đo thì em nghĩ hợp với mấy bác sống bằng nghề ảnh hơn. Đuơng nhiên đây là trong trường hợp khả năng cho phép chứ ngoài khả năng tài chính thì em dẹp luôn.

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Ơ??Vậy ra bác cũng từng chơi luôn thể loại "wife life" hả bác? Ha ha...
    (Đùa tí cho vui nhé bác)
    Nhiều người đã, đang và sẽ chơi thể loại này lắm bác

Rất hợp ý em. Tính kinh tế trong việc chơi hình là 1 yếu tố nhưng chưa bao giờ em xem là yếu tố quyết định. Vấn đề là em phải THÍCH. Cái gì cũng đem túi tiền ra cân đo thì em nghĩ hợp với mấy bác sống bằng nghề ảnh hơn. Đuơng nhiên đây là trong trường hợp khả năng cho phép chứ ngoài khả năng tài chính thì em dẹp luôn.
    Ý em là bác Accord còn đang lăn tăn nên có thể đợi thêm chỉ vài ngày nữa con EM2 ra chơi luôn. Chứ bác ấy mà đã máu thì bác ấy quất ngay 1 bộ ngon ấy mà, bên chỗ bác ấy điều kiện kinh tế cũng dễ dàng chi ra hơn là ở xứ mình.

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng