Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 58

Chủ đề: Phân vân giữa Fujifil XT-1 và Olympus OMD-M1

Báo cáo các bác, mừng quá các bác ạ, em M1 bên Hàn Quốc bán chỉ có 646000 won tương đương 600 usd, mới tinh, free ship trong Hàn Quốc, Em đang nhờ người đặt rồi ạ. Mong sắp tới các bác chỉ giáo nhiều ạ

Quote Được gửi bởi unlimited1710 View Post
    Báo cáo các bác, mừng quá các bác ạ, em M1 bên Hàn Quốc bán chỉ có 646000 won tương đương 600 usd, mới tinh, free ship trong Hàn Quốc, Em đang nhờ người đặt rồi ạ. Mong sắp tới các bác chỉ giáo nhiều ạ
    Chúc mừng bác có máy mới!
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Quote Được gửi bởi unlimited1710 View Post
    Chúc mừng bác, em xin đặt ké được không bác?

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Em nghĩ M43 đã vắng người chơi. Các bác lập topic riêng cho từng body nữa thì càng vắng post.
    Topic M43 chung chung, vậy các bác có thể lập topic Olympus hoặc OMD (M1, M5, M10) như vậy sẽ rộng hơn, đỡ buồn tẻ hơn.
    Bên cạnh đã có topic Panasonic, mà em còn thắy thưa vắng.
    Em nghĩ một phần việc vắng vẻ do sự phát triển của FB thôi, tren đấy hội hè cũng đông hơn. Còn trên này chém vẫn sướng hơn nên cứ liều mạng cũng được.

Em không quan trọng lắm việc nhiều hay ít người. Cách đây hơn chục năm em chơi Olym cũng thế này, thậm chí forum có vài chục ngàn member mà có 2 ông xài Olympus. Em cũng chịu thôi.

Nhưng em cũng thấy ý bác có cái hay, để mấy bác khác xài body khác cùng vô. Vậy mình cứ tập trung hết vào topic M43 nhé!

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Đồng với quan điểm của bác về định hướng cho Oly và Fuji. Mình cũng khá thích Fuji nhg lại chọn Oly vì:
    - X-trans sensor can thiệp hơi nhiều vào jpeg - nhất là skintone, raw thì chỉnh rất cực. (Vẫn thích XA1 vì nó khg xài X-trans)
    - Đúng là tone màu của Fuji chụp street life, tĩnh vật..không ấn tương bằng Oly
    Còn Oly chụp chân dung thì đuối lắm, crop nhỏ, sensor bé mà. Xác định là không cho con EM1 của mình thường xuyên tham gia vào thể loại này.
    Cũng chưa chắc hoàn toàn là vậy đâu bác. Nói chung Olym xài chân dung thì đuối thật nhưng đó là trên bình diện chung, cụ thể từng truòng hợp thì chưa biết. Em cũng đang tính thử chân dung với Pana 42.5 nhưng luc nào đi chụp chân dung cũng để cả bộ Olym ở nhà. Thực ra ống Pana 42.5 cho skin tone dịu mắt lắm, màu cũng mượt mà nhung chỉ có điều chi tiết lên kém quá nên chụp xong sợ mẫu la ó.

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post
    Cũng chưa chắc hoàn toàn là vậy đâu bác. Nói chung Olym xài chân dung thì đuối thật nhưng đó là trên bình diện chung, cụ thể từng truòng hợp thì chưa biết. Em cũng đang tính thử chân dung với Pana 42.5 nhưng luc nào đi chụp chân dung cũng để cả bộ Olym ở nhà. Thực ra ống Pana 42.5 cho skin tone dịu mắt lắm, màu cũng mượt mà nhung chỉ có điều chi tiết lên kém quá nên chụp xong sợ mẫu la ó.
    Cũng gần gần như vậy bác. Nhưng dù sao mình cũng coi M43 là máy để giải trí tối đa, vô tư lự thôi, còn chụp mẫu -với riêng mình -phải DSLR bác ạ.

Quote Được gửi bởi ptt3579 View Post
    So sánh chung thì m cũng k0 rõ thằng nào đắt hơn, hình như đều đắt. vd muốn tìm lens chơi wife life:
    - Olympus M.Zuiko Digital ED 300mm f/4 IS PRO = 2500$
    - Olympus 300mm f/2.8 Super Telephoto ED = 7000$
    - Fujifilm XF 100-400mm f/4.5-5.6 R LM OIS WR = 2000$
    - Canon EF 100-400mm f/4.5-5.6L IS USM (ver I)= 1300$ Full Frame (giá rẻ nhất)
    Cân nặng thì ngang ngửa khoảng 1.4kg chứ CF k0 nhẹ hơn FF

Ảnh chân dung Oly có vẻ nó "tự xử lý" nhiều, minh họa các b ngâm kiú
    Pen F + FD200 (ảnh gốc)

Bác chưa quy nó về 1 mặt bằng chung nên chưa thấy rõ lợi hơn điểm nào là đúng.
    Tạm gác qua yếu tố chất lượng, em chỉ so sánh lại ý của bác:
    - 2 ống Olym tính ra thành 600, 1 em f4 và 1 em f2.8. Ống f4 lại mới ra giá chưa ổn định
    - Fuji tối đa tính ra 600 f5.6, ở khoảng tele 600 mà chênh nhau 1 khẩu là giá rất khác rồi
    - Canon tính ra là 400 mà cũng 5.6 nên giá rẻ nhất là phải.

Trọng lượng cũng thế, bác thử tính xem nếu Fuji và Canon mà ra ống tính theo full frame là 600mm mà f4 và mang trong mình nó cả đống thứ chống rung thì nó nặng bao nhiêu? Nikon và Canon đều có ống 600f4, bác có thể xem để tham khảo.

Vậy mới thấy crop 2x ưu điểm chứ bác.

Quote Được gửi bởi ptt3579 View Post
    So sánh chung thì m cũng k0 rõ thằng nào đắt hơn, hình như đều đắt. vd muốn tìm lens chơi wife life:
    Ý bác là wild life chứ khg lẽ nào là wife life (?) bác ạ.

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Ý bác là wild life chứ khg lẽ nào là wife life (?) bác ạ.
    Cái đấy thì đắt thật bác ạ, nó đắt bất chấp crop mấy x cũng thế

Các bác mở topic EM-1 đi, coi ghiền ghiền có khi em theo luôn.

Olympus có lợi thế là lens gọn hơn, chất lượng cũng ngon. Rẻ thì chắc ko rẻ hơn nhiêu đâu.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng