Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Flash Rời

Post Xin Tư Vấn Về Flash Rời

Mấy AC cho em hỏi hiện tại trên thì trường em thấy có loại flash 1 chấu với 5 chấu mà 1 chấu thì rẽ hơn nhiều so với 5 chấu, zậy con 1 chấu sài tốt (bù sáng, lấy nét, nói chung là mấy cái cơ bản trong chụp thôi ạ) như mấy con 5 chấu không ạ. mà em không rõ lắm về cái TTL của mấy kon 5 chấu nó có quan trọng trong chụp ảnh không ạ.
    Được sửa bởi Phat19952 lúc 10:19 AM ngày 08-09-2016

khi bác chụp với lens zoom và phải zoom ra zoom vào nhiều trong buổi chụp thì TTL giúp bác đỡ mất nửa lít mồ hôi và đảm bảo chất lượng cường độ sáng hơn đấy ạ, ko có TTL cũng chụp được nhưng thi thoảng phải thao tác thủ công với flash nhiều hơn, rất mệt

Quote Được gửi bởi Phat19952 View Post
    Mấy AC cho em hỏi hiện tại trên thì trường em thấy có loại flash 1 chấu với 5 chấu mà 1 chấu thì rẽ hơn nhiều so với 5 chấu, zậy con 1 chấu sài tốt (bù sáng, lấy nét, nói chung là mấy cái cơ bản trong chụp thôi ạ) như mấy con 5 chấu không ạ. mà em không rõ lắm về cái TTL của mấy kon 5 chấu nó có quan trọng trong chụp ảnh không ạ.
    Thấy bác hỏi lâu rồi nhưng chưa có trả lời nên em mạn phép:
    Flash rời loại 1 chấu là loại chạy bằng cơm. Bác phải tự điều chỉnh mọi thứ manual.
    Loại 5 chấu là flash có ttl. Ngoài 1 chấu để truyền điện thì các chấu kia còn truyền thông tin từ máy ảnh sang flash. Nếu bác gắn lens zoom vào máy rồi thay đổi tiêu cự bác sẽ thấy đầu đèn flash chạy theo zoom. Máy ảnh sẽ tự động điều chỉnh công suất đèn tuỳ từng tình huống.

Flash ttl thì tất nhiên là tiện hơn nhiều, và cũng đắt hơn. Em thấy flash non ttl mấy bác chụp trong studio, nơi mà điều kiện ánh sáng ổn định. Còn ra ngoài lúc ánh sáng thay đổi liên tục, mà cứ phải loay hoay chỉnh đèn thì ... thua

Quote Được gửi bởi Phat19952 View Post
    1. Bạn xem thêm ở đây: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=42195
    2. Flash 1 chân vẫn có auto, và auto này đánh cũng khá chính xác, chỉ có điều là nó không kết nối thông tin từ camera như: Khẩu, ISO, Zoom, nên bạn phải set các thông số đó trên flash mỗi khi thay đổi trên camera
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:09 AM ngày 09-12-2016
    Chúc Bình An
    FaceBook

Flash 1 chân có loại Manual hoàn toàn và có loại Auto (không TTL).

Dùng Auto không TTL cũng dễ, Máy để ở M, chỉnh khẩu phù hợp với Plash, Flash sẽ Auto theo khoảng cách chụp mà đo bản thân nó đo được. Có những con dùng khá chính xác, giá cũng rẻ nên phù hợp với yêu cầu chơi giải trí được.