Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Xin ý kiến về độ sáng của sensor 1" f.18 với sesor crop 1.5x f3.5

Xin ý kiến về độ sáng của sensor 1" f.18 với sesor crop 1.5x f3.5

Chào các bác,

Chẳng qua là mình đang thử so sánh lý thuyết giữa 1 máy compact G7X (định mua) với một con Nex 5R ở nhà.

Dự định là cần 1 con máy ảnh nhỏ gọn, chụp đc selfie, chụp cảnh khi du lịch, chụp indoor, cafe tối với bạn bè tương đối tốt mà Nex thì vẫn hơi có chút cồng kềnh để bỏ vào cái cặp táp hay nhét túi quần (tây) khi so với G7X.

Nếu là thời điểm mua nex5R, khi đó máy compact sensor 1" mà f1.8 hoàn toàn ko có thì nex là lựa chọn hợp lý nhất. Nhưng khi các máy compact 1" với khẩu f1.8 tràn ra thị trường thì buộc mình phải suy nghĩ lại.

Và dẫn đến thắc mắc như sau:

Như thông tin mình tự tìm hiểu (cũng ko chắc đúng lắm) thì:
    - sensor size của Nex 5R (370mm2) gấp 3.18 lần so với sensor G7X (116mm2), tương ứng với lượng ánh sáng nhận được gấp 3.18 lần.
    - còn với khẩu f1.8 so với f3.5 thì chênh lệch 2 stops, tương ứng lượng ánh sáng f1.8 gấp 4 lần lượng ánh sáng qua f3.5.

Vậy có thể kết luận G7X chụp sáng hơn Nex5R + lens kit khoảng 0,8 lần, tương đương nhỉnh hơn 1/3 stop 1 chút xíu. Không đáng kể lắm, gần như bằng nhau về hiệu quả sáng hình.

Không biết thông tin mình tìm có đúng ko, xin được góp ý của các bác ạ.

Chân thành cảm ơn,

Liêm,
    Liêm Huỳnh
    Facebook

Nhờ mod close bài giùm nha, em tự tìm trên mạng ra kết quả rồi

Đại loại là:
    Về diện tích so Crop 1.5x với 1" thì log2 (373 / 116) = 1.685 stops.
    Về khẩu thì so f/1.8 với f/3.5 là log căng-2 của 3.5/1.8 = 1.919 stops.

Kết luận f1.8 với sensor 1" so với f3.5 + sensor crop 1.5x thì sáng hơn ~ 0.234 stop (chưa đến 1/3 khẩu)
    Liêm Huỳnh
    Facebook

Bạn còn cần phải tính thêm ISO của sensor mới tốt hơn ISO của sensor cũ bao nhiêu stop nữa.

Quote Được gửi bởi tnonline View Post
    Bạn còn cần phải tính thêm ISO của sensor mới tốt hơn ISO của sensor cũ bao nhiêu stop nữa.
    Bạn nói đúng, cái lý thuyết trên chỉ đúng khi chất lượng sensor là tương đương nhau.
    Mà tương đương đến mức nào thì phải test thực tế chứ ko biết được qua quảng cáo câu like
    Liêm Huỳnh
    Facebook