Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Những người "bạn" chưa một lần gặp mặt!

Bác Văn Khoa : Em cũng "hu hu " luôn bác LOL. Không biết bác L_XU có phiền trách gì không?

Nhưng mà bác là người "brought it up " hihi . Em chỉ là muốn bác hiểu trong vốn từ ngữ của em, em không có từ "phản động". Năm 1975, em suýt bị tù vì bị gán cho là "ngoan cố và phản động". Lần đầu tiên trong đời em hiểu được cái nghĩa của "phản động". Cho nên giờ nghe lại. tự nhiên máu nóng lên. LOL

Cụm từ mà em viết trong ngoặc kép của bác chỉ là muốn nói chung chung thôi. Xin lỗi bác nhé.

Trên diển đàn có lẻ bác Văn Khoa và bác ASAV là 2 người em thích trao đổi và đóng góp post vào. Chắc là còn nhiều người nửa, nhưng vì em mới vào và ít lên diển đàn nên không biết đến nhiều người thích hợp.

Ở đâu cũng có Anh Hùng,
    Ở đâu cũng có Thằng Khùng, Thằng Điên.

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Chào Bác SillyTalk , Em định là sẽ ko bao giờ nói về những chuyện này nữa , vì nhiều lúc nó làm mình mệt , nhưng hôm nay cũng xin nói vài lời cùng bác , chuyện Mỹ bỏ MN thì nhiều người nói , nhiều người trách , nhưng xét cho cùng thì ai cũng phải làm lợi cho tổ quốc mình . Em coi phim Tàu , thấy một câu mà trước đây em rất ghét , nhưng sau này trải nghiệm , em mới biết nó là sự thực , đó là câu " người ko vì mình trời tru đất diệt " . Nên xét về cái lớn thì mình tìm cái lợi cho tổ quốc mình , nhỏ hơn là cho gia đình mình , còn sát sườn là cho chính mình mà thôi .

Cảm ơn bác vào giao lưu với em. Bác cũng cảm thấy mỏi mệt đúng không ? Đôi lúc em cũng cảm thấy gỉống như bác .

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Bác SillyTalk nói đúng lắm. “Không có kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có lợi ích quốc gia là vĩnh viễn”.

Nhớ 2 sự kiện năm 1974 và 1988 thì chính Mỹ đã làm ngơ để TQ chiếm Hoàng Sa và Trường Sa của Việt Nam. Hiện giờ thì Mỹ cũng chơi trò nước lớn và muốn kiềm chế TQ cho khỏi lớn mạnh vì bất cứ nước nào lớn mạnh cũng đều là mối nguy hại đến Mỹ.

Thật ra Mỹ làm điều này quá đúng luôn, họ luôn đặt lợi ích quốc gia lên trên hết. Và nếu em là công dân Mỹ thì mình rất tự hào chính phủ của mình làm những điều này để bảo vệ lợi ích, bảo vệ công ăn việc làm của công dân mình. Còn nếu mình là công dân của các nước nhỏ (bị các nước lớn vây quanh) thì luôn phải dè chừng và chọn con đường khôn ngoan nhất là "sống hòa bình chung với lũ".
    Cảm ơn bác apham vào giao lưu.

Chủ đề "Những người bạn chưa một lần gặp mặt" thế mà hay! Người ta có thể hỏi ngược "Đã làm bạn tai sao chưa bao giờ gặp?" hoặc "Chưa bao giờ gặp thì sao gọi là bạn?"

Đó là đặc điểm của diễn đàn nói chung và VNphoto.net nói riêng. VNphoto có ưu điểm là nhiếp ảnh là chính và tám là chuyện phụ. Và vì nguyên tắc đó mà không có những vụ cãi nhau chí chóe, nhất là về chính trị và tôn giáo. Nhưng nhiều khi em thấy những chủ đề không liên quan đến NA lại có nhiều người xem hơn. Và những chủ đề ăn khách nhất vẫn là cuộc sống, giáo dục trong gia đình, nhà trường, và môi trường. Đa số các thành viên đã trở thành "bạn" với nhau vì họ có cùng một quan điểm, ý tưởng và cùng chia sẻ một hướng thiện, nghĩa là học hỏi nhau để rút kinh nghiệm cho bản thân.

Nhưng những người mình cho là bạn thì lúc ẩn lúc hiện với nhiều lý do. Em không có Facebook nên không biết sự lôi cuốn của nó và có phải vì FB mà các "bạn" biến mất. Làm sao FB có thể thay thế VNPhoto.net được? (Chấm hỏi chứ không phải chấm than).

Em mong mọi người sẽ tiếp tục còn thấy "bạn" của mình trên VNPhoto.net dài dài. Đúng không bác SillyTalk?

Vâng, bác Văn Khoa. Những gì bác viết, em ít nhiều đồng ý với bác.

Ngày xưa trước thời @ rất lâu, có một mối bằng hửu mà không hề gặp mặt. Đó là Bạn Bốn Phương qua thư tín_ penpal. Chắc có lẻ đây là tổ tiên của Điện Thư và các trang mạng xã hội sau này. Có khi không gặp mặt cũng là một mặt tích cực của tình bằng hửu trang mạng ngày nay.

Theo em thì tình bằng hửu có được hay không là tuỳ theo thái độ và nhân cách của một người khi sinh hoạt trên các trạng mạng xã hội. Từ đó mọi người sẽ "đánh giá́" về mặt thích hợp hay không theo nhận định của riêng mình, để gần gủi thêm hoặc là lánh xa ra.

Sự khác biệt về trình độ, kiến thức, giai cấp trong xã hội không phải là một trở ngại lớn trong tình Bằng Hửu trên mạng. Nhưng những cố chấp, định kiến, chủ quan, độc đoán trong những trao đổi về mọi lãnh vực là những nguyên nhân gây ra sự rạn nứt trong sự giao lưu trên các trang mạng xã hội.

Nhiều người dùng các trang mạng xã hội để thể hiện Cái Tôi. Cũng có người lên mạng để release cái Căng Thẳng, Ức Chế từ xã hội và gia đình. Và cũng có nhiều người lên các trang mạng xã hội sinh hoạt một cách vô vị lợi, giúp đở, cố vấn, hướng dẩn và chia sẻ với những người khác trong những việc có liên quan đến chuyên môn của mình.

Đó là chưa kể đến một số người sinh hoạt về mặt kinh thương, tôn giáo hay chính trị.

Còn nhiều lắm ...

Đấy, bác thấy đấy. Nhiêu đó mà một người tìm thấy được một Người Bạn thích hợp là một chuyện thật hiếm hoi.

Đó là nói về những con người "lên mạng" . Còn nói về mặt "quality" của các trang mạng xã hội cũng là một chuyện quan trọng không kém trong việc thu hút members vào sinh hoạt. VNPhoto.net có nhiều ưu điểm nhưng cũng có những điểm yếu trong việc quản lý, monitor và đánh giá về phẩm lượng của các Threads trong Forums. Việc này cũng có thể gây nên nhiều ngộ nhận về cách phân biệt đối xử của VNPhoto đối với nhiều Members. Và việc này cũng có thể gây nên những sự bất mãn từ nhiều Members và kết quả là họ bỏ đi.

Trong số những người bỏ đi, có thể có ai đó mà chúng ta gọi là "Bạn" .

Nói về việc "...đánh giá về phẩm lượng của các Threads trong Forums...". Em chụp được một tấm ảnh vui sau. Một nghệ sĩ tự kiểm điểmtự thú bằng cách viết phạt "Tôi sẽ ngừng sáng tạo một tác phẩm chán phèo". Và trang tự thú đã trở thành một tác phẩm nổi tiếng treo trong một VBT.

DMQ_4414 by Dat's Photos, on Flickr

Cảm ơn bác SillyTalk và bác Văn Khoa, và các bác khác đã chia sẽ những suy nghĩ của mình. Như đã nói đầu, một số cảm xúc khi đọc lại những topic đánh dấu.

Trên tất cả, em rất tôn trọng và thầm cảm ơn họ đã từng chia sẽ điều rất có ích. Tất nhiên, địa vị, tuổi tác, quản điểm sống, chính trị, văn hóa, địa dư, tích cách .... có thể chưa biết hay chỉ chút ít nhưng nếu có cơ hội, em vẫn muốn gặp. Và thực tế, em đã có một số mối quan hệ bước ra thực tế từ những suy nghĩ trên. Hơn thế nữa, em may mắn được có một số chuyến đi nhớ đời, hay hiểu rõ thêm một phần lịch sử, các bằng chứng sống mà trước giờ chưa được biết.

Như bác SillyTalk có nói trên, chia sẽ học hỏi để hướng thiện, để tốt hơn. Với em gặp một người là cơ hội để biết thêm cuộc sống, hiểu thêm nhiều thứ.

Em đang có một số việc nên chỉ online và reply bằng điện thoại. Cảm ơn các bác đã chia sẽ!
    Thân, Lx
    Lx_Nikon + iphone

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12