Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Câu hỏi về chụp ảnh ở Việt Nam

Câu hỏi về chụp ảnh ở Việt Nam

Chào các bác trên diễn đàn,
    Em có câu hỏi này hơi ngố chút, vì em ít ở Việt Nam nhưng mỗi lần về nước chơi em lại thích mang máy ảnh DSLR để ghi lại hình ảnh quê hương đất nước mình. Nhưng em nghe nhiều người nói ở một số nơi không phải là khu quân sự hay khu vực đặc biệt gì hết, cũng chẳng có biển báo cấm chụp hình nhưng nếu đưa máy ảnh chuyên nghiệp ra chụp là bảo vệ họ gây khó dễ, nhẹ thì họ bắt xóa, nặng thì họ bắt máy ảnh rồi nộp phạt để lấy lại máy.

Em đang muốn hỏi các bác xem đã có bác nào bị rơi vào tình huống trên hay chưa, và làm sao để nhận biết được nơi mình có thể tác nghiệp. Nếu lỡ bị bắt, kinh nghiệm các bác xử lý thế nào.

Em xin chân thành cảm ơn các bác
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

xì ra ít tiền b ạ, luật bất thành văn, còn nếu ko thì xóa ảnh đi, chứ họ tuyệt đối ko có quyền đòi b giao nộp máy hay nộp phạt nếu ko phải khu quân sự hay khu vực đặc biệt như b nói.

Ngoại trừ chỗ cấm và quân sự thì mấy chỗ khác bảo vệ chỉ được quyền nhắc nhở, nặng hơn là xoá hình và đi thôi. Không có quyền tịch thu máy hay ko cần phải cho tiền bọn nó làm gì. Cùng lắm xoá hình và đi là xong.
    Canon EOS R - 16-35 2.8 L II - 24 1.4 Art - 50 1.4 Art - 85 1.4 Art

Cũng giống như ở nước ngoài thôi bạn ạ.
    Không có biển báo thì thoái mái chụp, nhưng phải tôn trọng sự riêng tư của cá nhân, của công đồng cư dân và của đơn vị quản lý.
    Bài này có từ rất lâu, bác có thể xem lại:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=153727
    Chúc Bình An
    FaceBook

Xin phép bác chủ thớt cho em hỏi anh em xíu ạ.
    Các bác cho em hỏi thêm, do em muốn đi theo nghề nên có hỏi ý kiến thì đa số là khuyên nên cắn răng lên FF hơn là crop. Vì giờ ít tiền thật nhưng sau này khi lên thì tốn hơn nhiều lần vì tiền lens+body. Em có nên lên luôn 6D +1 con lens cùi rồi từ từ upgrade. Hay là mua full bộ 70D+lens 17-80 hoặc 24-70 hàng 2nd ạ.

Quote Được gửi bởi tuanhpcity View Post
    xì ra ít tiền b ạ, luật bất thành văn, còn nếu ko thì xóa ảnh đi, chứ họ tuyệt đối ko có quyền đòi b giao nộp máy hay nộp phạt nếu ko phải khu quân sự hay khu vực đặc biệt như b nói.
    Quote Được gửi bởi randy_tuan View Post
    Ngoại trừ chỗ cấm và quân sự thì mấy chỗ khác bảo vệ chỉ được quyền nhắc nhở, nặng hơn là xoá hình và đi thôi. Không có quyền tịch thu máy hay ko cần phải cho tiền bọn nó làm gì. Cùng lắm xoá hình và đi là xong.
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cũng giống như ở nước ngoài thôi bạn ạ.
    Không có biển báo thì thoái mái chụp, nhưng phải tôn trọng sự riêng tư của cá nhân, của công đồng cư dân và của đơn vị quản lý.
    Bài này có từ rất lâu, bác có thể xem lại:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=153727
    Cám ơn các bác rất nhiều. Em đọc báo thấy bảo vệ Việt Nam thì thường họ hay làm việc không cần căn cứ vào luật nào cả, phần lớn là họ mềm nắn rắn buông.
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

Quote Được gửi bởi xuanchung83 View Post
    Cám ơn các bác rất nhiều. Em đọc báo thấy bảo vệ Việt Nam thì thường họ hay làm việc không cần căn cứ vào luật nào cả, phần lớn là họ mềm nắn rắn buông.
    Không phải vậy đâu bác ạ, địa điểm có BV quản lý thì là chốn riêng tư (cho dầu là sự riêng tư của 1 cộng đồng) thì bác không nên cố chụp.
    VD như trong 1 khu dân cư nhất định, cư dân trong đó có thể chụp hình thoải mái, nhưng người ngoài không được phép mang máy hình vào chụp. Bác không thể đòi hỏi mình phải được quyền như cư dân trong đó.

Em qua Mỹ cũng vậy, đến Tháp Đôi, khi đề nghị các anh Police chụp ảnh chung kỷ niệm, họ OK thế là vô tư chụp. Nhưng đến trước Nhà Trắng, đề nghị chụp chung thì nhận được câu trà lời dứt khóat: No, trong khi thấy họ vẫn chụp chung vô tư với các bạn trẻ địa phương, nên em không chụp ảnh có mặt police, kể cả chụp lén - người ta không thích thì cố chụp làm gì?
    Chúc Bình An
    FaceBook